SteelSeriesThailand

ใครเก่งคอม ช่วยผมทีครับ T___T

พูดคุยไร้สาระหรือมีสาระ เกี่ยวกับ FPS
ม้านหมาน-*
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!
Status: Offline

Re: ใครเก่งคอม ช่วยผมทีครับ T___T

Unread postby ม้านหมาน-* » Sat 25 Dec 2010 11:09 pm

แล้วเจ้าตัวบอกร้อนนิครับ ? 55555
ก็ในตัวเครื่องมันทำงานหนักแหล่ะครับ งั้นมันจะร้อนได้ไงหว่า ?

เข้าศูนย์ครับง่ายดี แต่ผมว่าเป็น ที่แบตนะงั้นน่ะ

Walk Together or Die Together

Game : Special Force
Code Name : ม้านหมาน-*
Clan : dOOdle-
Mouse : Logitech MX518
Mouse Pad : SteelSeries Qck Mini
Keyboard & Headphone : N/A
Bapiiz
GOLD NOVA II
GOLD NOVA II

Re: ใครเก่งคอม ช่วยผมทีครับ T___T

Unread postby Bapiiz » Sun 26 Dec 2010 12:22 am

ตอนนี้เอาพัดลมจ่อไว้ ก็ไม่ค่อยร้อนละ
Mouse : Zowie ZA11
Mouse Pad : Zowie G-SR (Large)
Keyboard : Razer BlackWidow X Chroma
Headset : Razer Kraken 7.1 V2 Chroma
Accessories : Razer Headphone Stand
Accessories : Mouse Bungee
Gaming Chair : Dxracer Formular Series (green)

Game Play : DOTA2, CSGO, ROV
oPuTo
SILVER IV
SILVER IV

Unread postby oPuTo » Sun 26 Dec 2010 12:52 am

- - ถ้าเป็นคอมอาจจะไม่ร้อนครับ T T แต่ Notebook ร้อนแน่

ขนาดผม core i5 มี cooling pad ยังโคตรร้อนเลยครับ = =

แต่เครื่องไม่เคยดับนะ
Game : Overwatch
CodeName : oPuTo
Mouse : Zowie ZA13 (800 dpi / 500 hz)
Mouse Pad : Zowie P-SR
Keyboard : Neolution T-REX
Headphone : Ostry KC-06
kulaputo
LEGENDARY EAGLE
LEGENDARY EAGLE

Unread postby kulaputo » Sun 26 Dec 2010 12:54 am

Bapiiz wrote:ตอนนี้เอาพัดลมจ่อไว้ ก็ไม่ค่อยร้อนละ
ต้อง พัดลม คอม + พัดลมบ้านครับชัว
[rimg]http://reseller.steelseries.com/uploads ... -image.svg[/rimg]
Steelseries QcK+ LIMITED EDITION Steelpad Original BURTON Epicus Maximus mYm Fnatic Moon Mibr SK EG TYLOO Na`Vi EHOME HON DOTA2

[rimg]http://upic.me/i/iu/mbasa.jpg[/rimg]
Gn3z1z
SILVER I
SILVER I

Unread postby Gn3z1z » Sun 26 Dec 2010 7:55 am

ปัญหาเครื่องดับนะครับขอนิสนุงนะๆๆ.. ไปที่ Control Panel > Power Option > Power Schemes ตรง Settings for Portable/Labtop power scheme ปรับเป็น Never ให้หมดครับ
-TIT FOR TAT-
OatzaNeolutionEsport
SILVER ELITE MASTER

Unread postby OatzaNeolutionEsport » Sun 26 Dec 2010 8:12 am

เสียดายเงินวู้
Image
Quartz!ce

Unread postby Quartz!ce » Sun 26 Dec 2010 9:28 am

ม้านหมาน-* wrote:เอาทฤษฎี ผมบ้าง ^^'

อย่างว่าครับ CPU ของทางค่าย AMD ร้อนเร็วมากครับแถมกินไฟด้วย ถ้าเทียบกับ Intel
เพราะงั้นเวลา ใช้ทำงานหนัก ๆ ไปแน่นอนครับ ยิ่งโน๊ตบุ๊คด้วย เห็นบอกว่าใช้ ๆ ไปดับ

อันนี้ผมว่า ทางแบตของโน๊ตบุ๊ค น่ะครับ คือเอาง่าย ๆ
กินไฟ + ร้อนเร็ว = แบตหมดไว แน่นอนครับ

คือแนะนำ เข้าศูนย์เลยจะชัวร์กว่า หรือไม่ลองเช็คทางแบตดู แล้วพยายาม อย่าให้เครื่องมันร้อน มากเกินไป
ผมว่าพลาดละนะ เรื่องโน๊ตบุ๊ค AMD น่ะครับ คือ มาเล่นก็เป็น ซะ PC คู่กับการ์ด ATi จะให้ได้ผลที่ดีกว่า

เพราะงั้นท่านเลือก ซีพียูมาเป็น AMD ในโน๊ตบุ๊คแล้ว ก็ต้องทำใจในเรื่องที่งานมันหนัก ๆ นะครับ
ราคา สองหมื่นต้น ๆ เท่าคอมพ์ผม ในปัจจุบันพอดี ได้ i5-760 กับการ์ด 5570 ลื่นหัวแทบแตกเลยล่ะครับ
แต่พอดี ซื้อ 5670 IceQ มาไว้ก่อน เครื่องถือว่ากำลังดี ห่ะ ๆๆ

เพราะงั้นท่านเลือกมาทางนี้แล้ว ก็อย่าไปเล่นอะไรให้มันหนักเลยนะครับ
ขอบคุณครับ...

Edit : วินโดว์ไม่มีส่วนเกี่ยว กับเรื่องนี้นะครับเท่าที่ดู อีกอย่างท่านเทียบ กับคอมพ์เพื่อนท่านแล้วเนี่ย ก็น่าจะเรื่องไฟอย่างเดียวนะครับ
ที่บูตช้าเพราะว่ามันต้องใช้ ไฟสูงนะครับ พีซี กับโน๊ตบุ๊ค มันไม่ได้ต่างกันแค่ ย่อให้เล็ก กับลดความแรงหน่อยก็เท่านั้น
เพราะ โน๊ตบุ๊ค บางรุ่นแน่นอนครับ ต้องทำใจกับ เรื่องแบตเป็นอย่างมาก

ถ้าท่านไม่ได้ใช้ไปไหนอะไรจริง ๆ ก็ไม่เหมาะจะมาเล่นอะไรอยู่แล้วครับ มานั่งเก็บนิดเพิ่มหน่อย สอย พีซี จะได้คุ้มกว่า
ผมว่าเค้าไม่ได้เลือกผิดหลอกเรื่อง AMD มันของแบบนี้มันก็บอกยากอะครับ ว่า AMD หรือ intel เพราะถ้าบอกว่า Intel ร้อนน้อยกว่า กินไฟน้อยกว่าก็ถูกเจอกับตัว ผมอะไรแต่ก่อนก็ Intel แต่เดียว เพราะเชื่อว่าดีกว่าร้อนน้อยกว่า เย็นกว่า เครื่องแรกที่ผมซื้อ มาก็ I3 การ์จอ GTS250 ใช้ Heatsink Coolermaster ต้อนนี้เป็นของน้องไปแล้ว ผมก็บอกได้เลยว่าร้อนน้อยกว่าจริงๆๆ แต่เมื่อผมซื้อเครื่องที่ 2 เป็น AMD Phenom II x4 ของผมเองเทียบราคากัน ราคา M/B Ram VGA ผมกับพบว่า AMD แรงกว่า แล้วยังเหลือเงินไปซื้อการ์ดจอที่ดีกว่า ของ Intel ก็คือในราคาที่เท่ากัน AMD จะเหลือเงินไปเพิ่มการ์ดจอ หรือเอาไปเพิ่ม Ram แต่กับ Notebook ผมว่าถ้า AMD คิดจะเอาลง Notebook ก็น่าจะคิดแล้วถึงเรื่องความร้อนหรือเรื่องกินไฟ ผมว่ามันน่าจะเกิดจากฝุ่นมากกว่า คือใช้มาเป็นเวลานานแล้วฝุ่นที่อยู่ในเครื่อง จน Heatsink ระบายความร้อนได้ไม่สะดวก ทำให้ดับ ผมเคยเป็นเครื่องผมเองเนี้ยละ เปิดเคสไว้ ใช้ไป1เดือน เกิดอาการ จอฟ้า บอยมาก ลองหลายวิธี ก็ไม่หาย จนผมไปเห็น ฝุ่นที่ HeatSink CPU เยอะมากผมเลยเอาไป ปัดฝุ่นแล้วปิดเคส ผลที่ได้ คือไม่จอฟ้าอีกเลยเป็นเวลา 5 เดือนแล้ว แต่ Notebook ผมว่าน่าจะซื้อผัดลมแรงๆๆมาเพิ่มก็น่าจะหายได้นะ เรื่อง AMD หรือ Intel พูดกันไงก็ไม่จบครับผมว่ามันดีคนอย่าง AMD คนงบน้อยอยากได้ของแรกก็จัดไป แต่คนงบเงอะ Intel ก็จะได้อะไรที่ดีกว่า
Last edited by Quartz!ce on Sun 26 Dec 2010 9:38 am, edited 4 times in total.
ม้านหมาน-*
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby ม้านหมาน-* » Sun 26 Dec 2010 9:38 am

^
^
^

ครับ

แต่โชม... ( Chrome ตรงนี้ผมอ่านคล้าย ๆ Chair น่ะ อย่าว่ากัน )
เปิด หลาย ๆ อันกินทรัพยากรเครื่องอยู่แล้วนิครับ
( ไม่รู้น่ะ บ้านผมเปิดเยอะ เครื่องก็อืดขึ้นเยอะ = =' )

ต้องขออภัยละกันนะครับหากพลาด สงสัย ยังแก่้อยู่ ห่ะ ๆๆๆ
แต่ผมว่า น่าจะแบตแล้วน่ะครับแบบนี้ พี่ผม AMD เหมือนกัน
เสียบปลั๊กตรงกับบ้าน แถมร้อนค่อด เร็ว
ป.ล. ผมไม่ได้อยู่ค่ายแดงน่ะครับ ห่ะ ๆๆ
Last edited by ม้านหมาน-* on Sun 26 Dec 2010 9:39 am, edited 2 times in total.
Walk Together or Die Together

Game : Special Force
Code Name : ม้านหมาน-*
Clan : dOOdle-
Mouse : Logitech MX518
Mouse Pad : SteelSeries Qck Mini
Keyboard & Headphone : N/A
vendris
GLOBAL ELITE
GLOBAL ELITE

Unread postby vendris » Fri 16 Aug 2019 5:29 pm