SteelSeriesThailand

Review: ROCCAT® SYVA [In-ear Headset]

อันไหนดี อันไหนเด็ดโดนใจชาว FPS เอามาโชว์กัน
พี่แว่น
MOD ADMIN Everything
MOD ADMIN Everything
Status: Offline

Review: ROCCAT® SYVA [In-ear Headset]

Unread postby พี่แว่น » Thu 24 Mar 2016 3:59 pm

Image

สวัสดีครับพี่น้องชาว FPSThailand.com วันนี้พี่แว่นมีหูฟัง in-ear จากทางค่าย Roccat มารีวิวให้ได้ชมกันครับ โดยเจ้าตัวนี้จะเป็นตัวที่ออกแบบมาให้ใช้งานได้หลากหลายครับ ทั้งใช้งานกับคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์พกพา

https://www.youtube.com/watch?v=YYtED1OQDIk

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

.:Specification:.
DRIVER UNITS
Frequency response: 20~20,000Hz
Max. SPL at 1kHz: 96dB
Impedance: 32Ω
Max. input power: 10 mW
Diameter: Ø10mm

MICROPHONE
Sensitivity at 1kHz: -40±3dB
Impedance: ≤2.2kΩ
Directivity: omni-directional
Roccat ในช่วงต้นปีนี้ก็ปล่อยสินค้าใหม่ออกมาแบบรัวๆ เลยทีเดียวครับ ก่อนหน้านี้ทางเว็บเราเองก็มีปล่อยตัว Roccat Renga ไปแล้ว ที่เป็น Full Sized แบบ Open หน่อย แต่ในครั้งนี้พี่แว่นมาพร้อมกับ In-ear Headset ที่มีชื่อรุ่นว่า Roccat SYVA นั่นเองครับ มาพร้อมกับธีมสีที่ผสมผสานกันอย่างลงตัวระหว่างสีฟ้าและสีดำที่เป็นสีของโลโก้ Roccat นั่นเองครับ

ในด้านของวัสดุต่างๆ ดูมีมาตรฐานดีตามสไตล์ของ Roccat ครับ แต่สำหรับ SYVA นี้จะเป็นรุ่นที่ราคาไม่แพงมากนัก แพ๊คเกจและของแถมต่างๆ จะอยู่ในจุดที่เป็นมาตรฐานครับ คือมีจุกยาง 3 ขนาดแถมมาให้ ไว้สำหรับรูหูของแต่ละคนที่มันไม่เท่ากัน พี่แว่นลองสวมใส่กับจุกยางขนาดกลาง ที่พี่แว่นใช้ขนาดประมาณนี้อยู่แล้ว ถือว่าใส่ได้สบายครับ พอดีหูของพี่แว่นเลย ในด้านของลักษณะเสียงของ Roccat SYVA จะเด่นในด้านของ Bass ที่แน่นครับ เสียงต่ำมาเต็ม จะเหมาะกับคนที่ชอบเสียงเบสน่าจะประทับใจ ส่วนย่านอื่นๆ พี่แว่นฟังแล้วรู้สึกว่ากลางจะพอดีๆ ครับ ไม่โดดเด่นมาก แต่แหลมจะหลบไปนิดนึง ซึ่งเป็นลักษณะของหูฟังที่เบสเด่นอยู่แล้วนั่นเองครับ ส่วนเสียงไมโครโฟนพี่แว่นลองทดสอบกับการอัดเสียงผ่าน LG G4 ของพี่แว่นแล้ว จะได้เสียงอย่างในวิดิโอช่วงทดสอบเสียงไมโครโฟนเลยจ้า

โดยรวมแล้วถือว่าเป็นหูฟังที่น่าจะมีราคาที่เป็นมิตรกับเหล่าสาวก Roccat อยู่พอสมควรครับ ด้วยเรื่องของมาตรฐานคุณภาพเสียงก็จัดว่าเหมาะกับการเล่นเกมและฟังเพลงโดยทั่วไป ด้วยความที่พี่แว่นไม่ได้เบิร์นทิ้งไว้ ทำให้อาจจะไม่ได้ฟังเสียงที่แท้จริงของเจ้า SYVA ก็เป็นได้ครับผม เชื่อว่าหากพ้นระยะเบิร์นไปแล้ว น่าจะได้เสียงกลางแหลมที่อิ่มตัวมากขึ้น และเสียงเบสที่แน่นเด่นชัดอีกหน่อยครับ

คะแนน:
8.5/10

ขอขอบคุณทาง SVOA ผู้นำเข้าสินค้า ROCCAT ในประเทศไทยที่ส่งสินค้ามาให้เราทดลองกันครับ

https://www.youtube.com/watch?v=YYtED1OQDIk

Image
th_chinny
SILVER III
SILVER III

Re: Review: ROCCAT® SYVA [In-ear Headset]

Unread postby th_chinny » Thu 24 Mar 2016 6:44 pm

ตอนนี้ติด In-ear มาก อยากได้สายแปลงอันใหม่หาได้ที่ไหนมั่ง ของแฮมเมอเฮดก็จะพังแล้ว
:cry :cry
Mice : IE 3.0 | Sensei | Sensei RAW Glossy | KANA V1 | Kinzu V 1 Sudden Attack Edition
Surfaces : QcK+ Mass | SteelSeries QcK+ Limited Edition (Navi)
Headset : Siberia V.2 Full-Size (Natus Vincere Edition)
In-Ear : Razer Hammerhead Pro
Keyboard : 6Gv2 Cherry Black Switch

Image
Image
Image
Image
Shi
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Re: Review: ROCCAT® SYVA [In-ear Headset]

Unread postby Shi » Thu 24 Mar 2016 6:53 pm

ใช้มานานแล้ว อิอิ