SteelSeriesThailand

ขออนุญาตอธิบายเกี่ยวกับเรื่อง psu นิดนึงครับ

ใครลองอันไหน เป็นยังไง มาเล่าให้กันฟังครับ
thebestjsn
SILVER I
SILVER I
Status: Offline

ขออนุญาตอธิบายเกี่ยวกับเรื่อง psu นิดนึงครับ

Unread postby thebestjsn » Fri 03 Jul 2015 11:54 pm

ตามหัวข้อเลยครับ ในการเลือกซื้อ psu ของเพื่อนๆที่จะยึดหลัก 80plus ก็คงมีคนอธิบายไปแล้ว
แต่วันนี้ที่ผมจะมาพูดคือเรื่องของรางจ่ายไฟ
ซึ่งปัจจุบันมีทั้ง ไฟรางเดียว(single rail) ไฟสองราง(multi rail)

ผมจะยกตัวอย่างง่ายๆครับมี psu 2 ตัวขนาด 500watt
ตัวที่1 ไฟรางเดียว จ่ายไฟที่ +12v 60a = 350watt
ตัวที่2 ไฟ2ราง จ่ายไฟที่ +12v(1) 30a/175watt และ +12v(2) 30a/175watt = 350watt
ทีนี้เรามาว่าถึงความแตกต่างครับว่าทั้ง 2ตัวมีความแตกต่างกันอย่างไร

โดยผมจะใช้โจทย์เดียวกันคือ cpu กินไฟ 80watt,mb กินไฟ 20watt,vga กินไฟ 160watt

ตัวที่ 1 ไฟรางเดียว คือการจ่ายไฟ +12v 60a ที่ใช้ใน cpu,mb,vga จะถูกจ่ายออกไปในรางเดียวกัน
ไม่โดนแยก สามารถดึงโหลดได้เต็มที่ 60a/350watt เพราะแหล่งไฟที่จ่ายมาเป็นแบบรางเดียว
cpu+mb คุณกินไฟแค่ 100 watt ส่วนที่เหลือ 250 watt ถ้าคุณจะ overclock vga ก็สามารถยืมมาได้

ข้อดีของรางเดียว คือคุณสามารถดึงโหลดได้เต็มที่เพราะมันถูกจ่ายมาเต็มๆ สามารถแบ่งกันได้
ในกระแสเดียวกันคือ +12v 60a = 350watt
ข้อเสีย ถ้าใช้เกินที่เขากำหนดมา ไฟจะดับทั้งระบบ

ตัวที่ 2 ไฟ2ราง คือการจ่ายไฟแยกเป็น 2ราง โดยแต่ละรางมีความสามารถจ่ายไฟได้ 30a/175watt
สมมุติ +12v(1) คุณเสียบเข้าที่ cpu+mb และ +12v(2) คุณเสียบไปที่ vga
โดยที่ cpu+mb คุณกินไฟแค่ 100watt แล้วที่เหลืออีก 75watt จะสูญเสียไปโดยเปล่าประโยชน์
แล้วรางไฟ +12v(2) ที่คุณจ่ายให้กับ vga ถ้าเกิด vga คุณกินไฟไม่เกิน 175watt มันก็ทำงานปกติ
แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ชอบ overclock vga แล้วเกิดไปเพิ่มไฟเลี้ยงเพื่อ overclock ทำให้ไฟเกิน 175watt
ไฟรางนี้ก็จะแต๊บไป แต๊บในที่นี้หมายถึงเสียไปเพราะไม่สามารถจ่ายไฟตามที่ vga ต้องการได้
แต่ไฟ +12v(1) ยังสามารถทำงานไปต่อได้เพราะมันถูกแยกกันมา
โดยที่ไฟ +12v(2) มันไม่สามารถยืมไฟที่เหลือจาก +12v(1) ได้

ข้อดีของไฟ 2 ราง คือ ถ้ารางได้รางนึงที่จ่ายออกไปเกิดจ่ายไม่ไหวและดับไป
ไฟอีกรางจะยังสามารถจ่ายได้ต่อปกติ
ข้อเสีย คือ ไฟแต่ละรางถูกกำหนดมาให้ใช้ได้เท่านี้ แต่ถ้ารางนั้นคุณใช้ไม่หมดก็ไม่สามารถนำไปจ่ายราง2ได้
โดยที่ไฟอีกรางคุณก็ต้องเช็คด้วยว่าจ่ายได้เท่าไหร่ และอุปกรณ์ต้องการเท่าไหร่

เอาเป็นว่าลองไปศึกษาเพิ่มเติมกันได้ครับผมมาอธิบายแบบคร่าวๆ จริงๆมันมีดีคนละแบบครับลองเลือกกันดู
แต่ส่วนตัวผมก็ยังแนะนำแบบ single rail มากกว่าเพราะสามารถดึงโหลดกันได้เต็มๆ
ถ้าเกิดเคยมีคนอธิบายไปแล้วขออภัยด้วยครับ แค่อยากมาอธิบายให้ฟัง

ในที่นี้ผมไม่มีรูปประกอบนะครับในเรื่องของ ไฟรางเดียวและไฟ2ราง แต่สามารถดูที่ฉลาก psu ได้เลยครับ
มันจะมีบอกอยุ่ 3.3v , 12v , -12v , 5v stb ถ้าเป็นไฟสองรางในฉลากจะเขียนตารางมาเลยครับ
แบ่งไฟ +12v เป็น 2ช่อง

แต่สิ่งที่สำคัญไม่แพ้ psu คือ เครื่องสำรองไฟครับ ต่อให้ psu ลูกละ 10k โดนไฟตกบ่อยๆ ไฟกระชากบ่อยๆ
ก็พังครับ แนะนำหาติดบ้านไว้เลยสำหรับเครื่องสำรองไฟ (UPS)

ปล.อาจเขียนไม่รู้เรื่องนิดนึงนะครับ ผมก็ไม่รู้ว่าเพื่อนๆจะเข้าใจกันไหม ถ้าผิดพลาดขออภัยครับ ^^

valhalove
กูรูในบอร์ดนี้
กูรูในบอร์ดนี้

Re: ขออนุญาตอธิบายเกี่ยวกับเรื่อง psu นิดนึงครับ

Unread postby valhalove » Wed 08 Jul 2015 12:38 am

เอาภาพมาเสริมให้นะ

Image

ส่วนอันนี้วิธีดู

อันนี้ Single rail

Image

อันนี้multi rail สังเกตุว่าจะมี +12v1 , +12v2 , +12v3 , +12v4 ตัวในภาพด้านล่างมี 4 rail ครับ หรือ 4 รางนั่นเอง

Image
Last edited by valhalove on Wed 08 Jul 2015 12:03 pm, edited 1 time in total.
Origin User : CHR-A
Steam User : CHR-A
นานๆ เข้ามาที นะครับ อยากปรึกษาหรือสอบถาม พูดคุย ก็สามารถทักเฟส มาได้เสมอครับ
ยกเว้นเรื่องเงินนะ เพราะผมก็จน 5555+
thebestjsn
SILVER I
SILVER I

Re: ขออนุญาตอธิบายเกี่ยวกับเรื่อง psu นิดนึงครับ

Unread postby thebestjsn » Wed 08 Jul 2015 3:46 am

[quote="valhalove"]เอาภาพมาเสริมให้นะ

Image

ส่วนอันนี้วิธีดู

อันนี้ Single rail

Image

อันนี้multi rail สังเกตุว่าจะมี +12v1 , +12v2 , +12v3 , +12v4 ตัวในภาพด้านล่าง

แหล่มเบยท่าน อิอิ