SteelSeriesThailand

Review: Roccat Lua เมาส์ Optical รุ่นเล็กสะบัดหัว!

อันไหนดี อันไหนเด็ดโดนใจชาว FPS เอามาโชว์กัน
KirosZ
MOD ADMIN Everything
Status: Offline

Review: Roccat Lua เมาส์ Optical รุ่นเล็กสะบัดหัว!

Unread postby KirosZ » Mon 26 Nov 2012 5:31 pm

สวัสดีครับชาว FPSThailand.com ทุกท่าน วันนี้ผมก็มีเมาส์รุ่นใหม่จากค่าย Roccat มาแนะนำให้ชมกัน เป็นเมาส์ Optical อีกตัวหนึ่งของ Roccat ครับ ในโมเดลรุ่น Lua นั่นเอง สำหรับเมาส์ของ Roccat นั้นจะเป็นดีไซน์ที่โฉบเฉียวเหมือนรถสปอร์ตคนละหลายสิบล้านครับ และเจ้า Lua นี่ก็เช่นกัน เป็นเมาส์ Optical ขนาดเล็ก ที่ออกแบบมาได้ลงตัวครับ

[BBvideo 560,340]http://www.youtube.com/watch?v=fidNlIrInWU[/BBvideo]

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Roccat Lua เป็นเมาส์ Optical ขนาดเล็ก ที่มาพร้อมกับ Sensor ที่ไม่เลวเลยทีเดียวครับ ใช้งานได้ดี คม นิ่ง เหมาะกับผู้ที่ชอบจับเมาส์ขนาดเล็กๆ แล้วสะบัดยิงเป็นที่สุด ตัวเมาส์นั้นมีหน่วยความจำในตัว สามารถเซฟโปรไฟล์การตั้งค่าต่างๆ ได้ หน้าตาของ Driver นั้นก็ทำความเข้าใจได้ง่าย เพียงแค่ลากๆ คลำๆ แล้ว Apply ก็ใช้งานได้ละครับ

Image
หน้าตาของ Roccat Lua Driver

สิ่งที่เป็นข้อเสียหลักๆ ของ Roccat Lua ที่น่าตำหนิที่สุดเห็นจะเป็นเรื่อง DPI Stage ที่เค้าล๊อคมาให้เลือกใช้ ไม่สามารถปรับได้ แค่นั้นยังไม่พอ ค่าของ DPI แต่ละ stage นั้นเป็นค่าที่ไม่คุ้นเอาซะเลยครับผม เช่น 250, 500, 100, 1500,.... ถึง 2,000 ซึ่งชาว FPS นั้นจะคุ้นเคยกันที่ค่า 400, 450 และ 800 อะไรก็ว่ากันไปมากกว่า จุดนี้จึงเป็นจุดที่เรียกได้ว่าเป็นข้อเสียครับผม สำหรับผมที่ปกติจะใช้ 400-450 DPI นั้นก็ต้องขยับมาใช้ที่ 250 DPI เลยครับผม เพราะใช้ 500 แล้วมันแปลกๆ และเลือกที่จะปรับลดเมาส์ในเกมเอาครับผม การใช้งาน Driver ลองดูในช่วงทดสอบ Driver ใน Clip ได้เลยครับผม นอกนั้นค่าที่จำเป็นอย่าง Rate และอื่นๆ ก็มีให้ปรับใช้ปกติครับ

สำหรับ Roccat Lua นั้นถือว่าเป็นเมาส์ Optical ขนาดเล็กที่มีคุณภาพมากๆ ตัวนึงเลยครับผม หลังจากที่ผมได้ลองใช้งานอยู่ระยะหนึ่งก็ไม่ทำให้ผิดหวังครับ ผิวด้านข้างเป็นผิวด้านแบบยิงทราย ผิวด้านบนเป็น Rubberized และไม่มีปุ่มเพิ่มเติมอื่นๆ ครับ

ส่วนเรื่องข้อเสียก็เห็นจะเป็นเรื่อง Stage ของ DPI และเรื่องของระยะ Sensor ของ Lua ที่อ่านสูงไปซักนิดนิง (แบบยกเมาส์สะบัดแล้วมันยังอ่านอยู่บ้าง แต่แก้ไขด้วยการสะบัดสูงๆ ขึ้นมานิดนึง ก็จะหมดปัญหาไป

คะแนน:
8.4/10

ขอขอบคุณ บริษัท Neolution Technology Corporation Co.,LTd
ที่ใจดีให้อุปกรณ์ กับทาง FpsThailand ได้ลองใช้กันครับ
หมายเลขโทรศัพท์ 02-8982875 http://www.neolutiongroup.com
Last edited by KirosZ on Wed 17 Sep 2014 10:59 am, edited 1 time in total.

Stream on twitch.tv : https://www.twitch.tv/kiroszlol

ZOWIE EC2-A
SteelSeries QcK Heavy
Razer HammerHead V2 + Sound Blaster Omni Surround 5.1
Razer Blackwidow Chroma V2
MSI GE72 2QF Apache Pro

Playing: CS:GO , FO3 , PUBG

Image
Image
tappy
MASTER GUARDIAN II

Re: Review: Roccat Lua เมาส์ Optical รุ่นเล็กสะบัดหัว!

Unread postby tappy » Mon 26 Nov 2012 5:44 pm

ชอบไฟledเมาส์มากเลยเท่ๆ
ล้างก่อน เดี่ยวพี่เบินให้ :fapboy
kazake
SILVER ELITE MASTER

Re: Review: Roccat Lua เมาส์ Optical รุ่นเล็กสะบัดหัว!

Unread postby kazake » Mon 26 Nov 2012 5:45 pm

กับKinzu V1 เล็กเท่ากันเลยไหมคับ? แล้วนิ่งพอกันๆไหมอ่ะคับ?
Last edited by kazake on Mon 26 Nov 2012 5:47 pm, edited 1 time in total.
Name : lllPrZlll
Game : CS-GO, HON, LOL
Mouse : Steelseries Rival
Keybord : Steelseries APEX Raw
Mousepad : Skull Pad
Headphone : -
fufumisery

Unread postby fufumisery » Mon 26 Nov 2012 5:49 pm

สวยๆ

ขนาดเล็ก คุมง่ายชัว น่าโดน

ราคาเท่าไรน๊อ

:19
Last edited by fufumisery on Mon 26 Nov 2012 5:49 pm, edited 1 time in total.
KirosZ

Unread postby KirosZ » Mon 26 Nov 2012 5:58 pm

kazake wrote:กับKinzu V1 เล็กเท่ากันเลยไหมคับ? แล้วนิ่งพอกันๆไหมอ่ะคับ?
ขนาดและอารมณ์การใช้งานใกล้เคียงกันเลยครับผม
Stream on twitch.tv : https://www.twitch.tv/kiroszlol

ZOWIE EC2-A
Razer HammerHead V2 + Sound Blaster Omni Surround 5.1

Image
Image
Nerimor.
GOLD NOVA III
GOLD NOVA III

Unread postby Nerimor. » Mon 26 Nov 2012 6:01 pm

เล็กจริงๆด้วย
kazake

Unread postby kazake » Mon 26 Nov 2012 6:03 pm

KirosZ wrote:
kazake wrote:กับKinzu V1 เล็กเท่ากันเลยไหมคับ? แล้วนิ่งพอกันๆไหมอ่ะคับ?
ขนาดและอารมณ์การใช้งานใกล้เคียงกันเลยครับผม
ขอบคุนมากคับ :19
Name : lllPrZlll
Game : CS-GO, HON, LOL
Mouse : Steelseries Rival
Keybord : Steelseries APEX Raw
Mousepad : Skull Pad
Headphone : -
Bacaraz
GLOBAL ELITE
GLOBAL ELITE

Unread postby Bacaraz » Mon 26 Nov 2012 6:16 pm

เสียงตรง DPI อย่างเดียวเนี่ยน้า :13
ประวัติการขายคลิกดูในกะทู้นี้ได้เลยครับเท่าที่หาได้

viewtopic.php?f=44&t=54895&p=1163034#p1163034
KirosZ

Unread postby KirosZ » Mon 26 Nov 2012 7:02 pm

Bacaraz wrote:เสียงตรง DPI อย่างเดียวเนี่ยน้า :13
จริงครับ ถ้า Stage ของ DPI แบบที่ชาวบ้านใช้กัน อะไรๆ น่าจะแหล่มกว่านี้ครับ ฮ่าๆ

ZOWIE EC2-A

Image
Image
RyODEN

Unread postby RyODEN » Mon 26 Nov 2012 7:59 pm

ดูกี่ทีก็ชอบ Roccat ดำน้ำเงิน
Image