SteelSeriesThailand

Sensitivity Mouseเร็ว หรือ Mouseช้า แตกต่างกันอย่างไร..

อันไหนดี อันไหนเด็ดโดนใจชาว FPS เอามาโชว์กัน
Cyrus
MOD ADMIN Everything
MOD ADMIN Everything
Status: Offline

Sensitivity Mouseเร็ว หรือ Mouseช้า แตกต่างกันอย่างไร..

Postby Cyrus » Mon 30 Apr 2012 12:42 pm

วันนี้ผมมีบทความดีๆ ซึ่งบางคนอาจจะเคยเห็นบทความนี้ที่ผมเคยนำมาลงไปครั้งนึงแล้ว ว่าการปรับ Mouse เร็วหรือช้า แตกต่างกันอย่างไร แบบไหนดีกว่ากัน วันนี้เลยนำบทความนี้มาให้สำหรับคนที่ยังไม่ได้อ่าน หรืออ่านแล้วยังไม่เข้าใจ มาไขข้อสงสัยกัน หวังว่าคงเป็นประโยชน์ให้กับ Gamer ทุกๆท่าน เราลองไปดูกันเลยครับ

High and Low Sensitivity

Image

หลังจากที่ผมเคยเขียนบทความเรื่อง High or Low Sensitive ซึ่งมันไม่ค่อยจะเข้าท่าเท่าไรเพราะผมขาดการศึกษาหาข้อมูลที่เพียงพอก่อนนำมาเขียน ผมจึงกลับไปเรียนรู้กับแชมป์ระดับโลกหลาย ๆ คนว่า ทำไมเขาถึงชอบใช้ High Sensitivity กัน เช่น Spawn, f0rest, Get_Right, Heaton และรวมถึงการใช้ High sens ในการเล่นจริงด้วย ในบทความนี้ผมจะไม่ฟันธงว่าอย่างไหนดีกว่ากัน แต่จะนำข้อดีและข้อเสียมาเปรียบเทียบให้ดูกันครับ

Low Sensitivity

สมัยการเล่นเกมส์ FPS แรก ๆ ของผม ผมนิยมใช้ Low sens เป็นอย่างมากเพราะสามารถทำให้ควบคุมเป้าและกระสุนได้เป็นอย่างดีและฟันธงไปว่า High sens ไม่ดี มองผิวเผินแล้ว Low sens เหมือนมีข้อดีอย่างมากมายในความคิดของผม แต่ด้วยข้อดีของมันก็มีข้อเสียอยู่มาก ซึ่งดูได้จากเวลาศัตรูมาข้างหลัง ผมไม่สามารถหันไปยิงได้ทัน รวมไปถึงการตรวจดูตามมุมต่าง ๆ ที่มีสองมุมจะเสียเปรียบมากถ้าผมเดาผิดว่าศัตรูจะอยู่มุมนี้ ทำให้หันไม่ทันอีกเช่นกัน

ผู้เล่นหน้าใหม่ได้รับการสอนว่าต้องใช้ Low sens นะ จะได้ควบคุมการยิงของตัวเองได้ ซึ่งนั่นก็เป็นความจริงส่วนหนึ่ง และจะเห็นได้ว่าผู้เล่นทั่วไปนิยมใช้ Low sens มากกว่าเหมือนกับว่ามันคือสิ่งที่ดีที่สุดแล้ว ผมก็เคยคิดอย่างนั้นจนเปลี่ยนไปใช้ High sens นั่นเอง

High Sensitivity

ผู้เล่นที่คิดว่าตัวเองเชี่ยวชาญมากก็จะมองว่าการใช้ High sens นั้นเป็นเรื่องไร้สาระ เพราะไม่สามารถควบคุมการยิงได้เลย แต่นั่นก็เป็นแค่การมองมุมเดียว มันเป็นเรื่องจริงสำหรับพวกใช้ Low sens เพราะพวกเขาไม่มีปัญญาคุม High sens ต่างหาก และเหมาไปว่า High sens สำหรับคนกระจอกเท่านั้น

ถ้าเรามองดูดี ๆ กับผู้เล่นระดับโลกแล้ว ส่วนใหญ่นิยม High sens หรือไม่ก็ Medium sens แต่จะมองหา Low sens นั่นน้อยมาก เช่น n0thing, fRod แต่อย่างลืมว่าคนที่ใช้ Low sens พวกนี้สามารถหัน 360 องศาได้ ถ้าคุณไม่สามารถทำแบบนี้ได้ก็เปล่าประโยชน์ที่ใช้ Low sens เพราะถ้าศัตรูมาข้างหลังก็หันไม่ทันอยู่ดี

เมื่อผมใช้ High sens ผมรู้สึกว่าสบายข้อมือมากขึ้น เพราะไม่ต้องลากเมาส์ยาว ๆ อีกแล้ว แค่วางข้อมืออยู่กับที่ผมก็สามารถหันหลังได้สบาย ๆ และอีกอย่างหนึ่งที่ผมค้นพบเลย คือ การตอบสนองเร็วขึ้น การลากเป้าทำได้ดีเยี่ยม แม้กระทั่งศัตรูมาทั้งสองด้านผมก็สามารถยิงได้ทัน ซึ่งเมื่อก่อนไม่สามารถทำได้เลย

Compare

ถ้าจะให้ผมเปรียบเทียบทั้งสอง Sens ก็คงฟันธงไม่ได้ว่าอันไหนดีที่สุด บางคนใช้ Low sens แล้วยิงดี บางคนชอบ High sens ทั้งนี้ผมแนะนำว่าให้ลองใช้ทั้งสองแบบ เพื่อเปรียบเทียบว่าคุณสามารถยิงได้ดีในลักษณะไหน โดนส่วนตัวแล้วผมชอบ High sens แทนไปแล้ว สำหรับผู้ที่อยากลองและไม่รู้ว่าตัวเองสามารถใช้ sens แบบไหนดีก็ให้ใช้ค่าตามนี้เลยครับ

World Class Players Sensitivity

1800 DPI, 1.4 In-game, 6/11 Windows (carn) XAI
500 DPI, 2.0 In-game, 6/11 Windows (face) XAI
400 DPI, 2.0 In-game, 6/11 Windows maybe 5/11 and 3/11 (n0thing) XAI
400 DPI, 2.4 In-game, 6/11 Windows (fRod) XAI
400 DPI, 2.4 In-game, 6/11 Windows (Spawn) IMO 1.1 Download Config ของปี 2009 นะครับตอนที่เขากลับมาเล่นใหม่

* เพิ่มเติมจากประสบการณ์จริงครับ การเลือกใช้ Sensitivity นั้นควรดูจากพฤติกรรมการลากเมาส์ครับ ใช่ว่าคนสองคนใช้ sens เดียวกันจะรู้สึกเหมือนกัน ยกตัวอย่างของผมนะครับ 800DPI, 3.0 In-game, 6/11 Windows บางคนอาจใช้ตามนี้แล้วรู้สึกเร็วมาก ๆ แต่พฤติกรรมของผม (จากการสังเกตุ) ผมชอบใช้ข้อมือเป็นจุดหมุนในการลากเมาส์ หมายความว่า ข้อมือผมจะอยู่นิ่งอยู่กับที่ตลอด ฉะนั้นถ้าผมไปใช้ตาม Spawn จาก config ด้านบน จะรู้สึกช้ามาก ๆ แล้วเวลาผมจะหันหลังทีต้องบังคับลากเมาส์เกือบตกแผ่นรองทุกครั้ง จึงสรุปได้ว่าแบบนี้ไม่เหมาะกับผมแน่นอน สำหรับคนที่ชอบไถเมาส์ก็คงใช้ sens ตาม Spawn ได้ (แต่อย่าลืมว่า Spawn ใช้ MousePad แข็งทำให้ลากเมาส์ได้เร็วกว่าเดิมนะครับ) ตรงจุดนี้คุณต้องศึกษาเองว่า sens ไหนเหมาะกับตัวเองแล้วละ

** เพิ่มเติมครั้งที่สองจากประสบการณ์จริงครับ การใช้ very high sens ขนาดแบบของผมจะเกิดปัญหาสองอย่างที่เด่นชัดมาก ๆ คือ การยิง Spray และ Single Shot ถ้าคุม sens ไม่ได้จะหลุดเป้าทันที แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลด้วยนะครับ ยังไง high sens ก็ถือว่าดีสำหรับคนที่ควบคุมได้ครับ

สุดท้ายนี้พยายามหาความรู้เพิ่มเติม และปรับเปลี่ยนการเล่นอยู่ตลอด เพื่อจะได้เห็นมุมมองใหม่ ๆ และอาจชอบเหมือนผม บทความหน้าอาจจะเป็นเทคนิคของผู้เล่นระดับโลกกันนะครับ

Credit : http://www.xgn.in.th/xsense/content.php ... ensitivity
Last edited by Cyrus on Mon 30 Apr 2012 4:46 pm, edited 5 times in total.

Run by : i72600K + GTX 580 + BenQ XL2420T 120Hz
Mouse : SS SENSEI | XAI | MS 3.0 | Mx518 | IMO 1.1| Rz DA TFM
Pad : Qck+ Heavy Fnatic & TYLOO |Rz Goliathus
Keybord : 7G | FILCO | Rz Blackwidow |
H.Set : Roccat Kave | SS Siberia V2 I X-Fi Fatal1ty
paknam536
GOLD NOVA MASTERR

Re: การปรับ Mouseเร็ว หรือ Mouseช้า แตกต่างกันอย่างไร..

Postby paknam536 » Mon 30 Apr 2012 12:51 pm

ผมน่าจะเล่นMedium senseนะ ตอนเล่นpb
800DPI 0.18 In-game 5/11 Windows MX518
รับถ่ายภาพทุกประเภท เยี่ยมชมผลงานก่อนได้ครับ :)
https://www.facebook.com/Kritanuphoto

Image
Gear
Mouse : SteelSeries Sensei RAW Glossy
Mouse Pad : SteelSeries Qck+ CS:GO

Keyboard : CM Storm Quick Fire Rapid
Headset : SteelSeries Siberia V.2 Frostblue
Vik1nGz
MASTER GUARDIAN II
MASTER GUARDIAN II

Re: Sensitivity Mouseเร็ว หรือ Mouseช้า แตกต่างกันอย่างไร..

Postby Vik1nGz » Tue 03 Jul 2012 2:40 pm

แล้วเราล่ะ ^__^

5600DPI

in Game
- 100 with Special Force
- 20.0 with Counter Strike
- 100 with AVA
- 100 with Battery Online

มันจะเรียกว่าความเร็วแบบไหนดี :90

ว่าแต่โพสแล้วจะล็อคกระทู้ทำไมอ่ะ ไม่ให้คนอื่นเขามาตอบหรือไง :99
Like & Subscribe
► Youtube : http://www.youtube.com/thvikingz
► Facebook : http://www.facebook.com/vikingzth

▬▬▬▬▬▬▬▬▬▬▬▬▬▬
Gaming Gear
► Headset : Sennheiser HD 800
► Keyboard : Steelseries 7G
► Mouse : Razer Mamba 4G / Madcatz Cyborg R.A.T Pro X
► Mousepad : Steelseries QCK
SoTing
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Re: Sensitivity Mouseเร็ว หรือ Mouseช้า แตกต่างกันอย่างไร..

Postby SoTing » Sat 13 Oct 2012 8:37 pm

...
กระเป๋า
GOLD NOVA I
GOLD NOVA I

Postby กระเป๋า » Sun 21 Oct 2012 11:50 pm

บรรลุ :19
Game : PointBlank
Codename : G4PaO
Mouse : Razer Deathadder Chroma
Headset : Razer Kraken Pro
Keyboard : Razer Blackwidow Chroma
Mouse Pad : Razer Goliathus Control
Accessory : Mouse Bungee
campzzz
SILVER III
SILVER III

Postby campzzz » Fri 26 Oct 2012 11:12 am

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

เดี๋ยวจะเล่าอะไรให้ฟังเกี่ยวกับเรื่องปรับค่า Sensitive เมาส์ครับ

ตอนแรกก็เหมือน จขกท ที่มีความเชื่อว่า ต้องปรับเมาส์ให้ช้าๆแล้วจะเล่นได้ดี ผมเล่นประมาณ 2 ปีกว่าแล้ว ประสบปัญหาอย่างมากในเรื่องการหันหาศัตรูที่ไม่ได้เร็วอะไรเลย แล้วในยุคนั้น ความเชื่อที่ว่าต้องเล่นเมาส์เล็กๆอย่างพวก 1.1, Kinzu ตอนแรกก็เล่นดีอยู่นะ แต่พอมาตาที่ 3 ผมรู้สึกมเื่อยมืออมากและไม่ค่อยโดน Headshot เลย แปลกดีเหมือนกัน

ความคิดเรื่องการปรับเมาส์ให้ช้า มันกลายเป็นอดีตไปแล้ว ลองปรับเมาส์เร็วบ้าง

ความคิดเรื่องะปรับเมาส์เร็วได้มาจากพี่ๆจาก zippoxunwuteamwork ครับ จากคลิปรีวิว CM Storm Interno (ปัจจุบันหายไปแล้ว) เค้าแทบไม่ยกเมาส์เลย เมาส์เค้าจะอยู่กับพื้นตลอด แล้วปรับเมาส์เร้ว ตั้งแต่นั้น ผมเลยลองทำตามดู ตอนแรกก็ยังไม่ชิน เนื่องจากเมาส์ของผมเป็นเมาส์ Kinzu มันเล็กเกินไป แต่ผมก็เก็บเงินสอยเมาส์ TT Esports Black ได้แล้ว เป็นเมาส์ที่ใหญ่เต็มมือ จับแบบ Palm Grip ได้เต็มที่ แล้วลองฝึกเมาส์เร็วตามที่ zippoxunwuteamwork ใช้ ปรากฎว่า ผมเล่นได้ดีกว่าเดิมเยอะครับ และแผ่นรองเมาส์ที่ใช้ ตอนนี้กำลังจะขยับเป็นแผ่นรองเมาส์แข็งแล้ว เพราะผมว่าแผ่นรองเมาส์แบบผ้ามันไม่ค่อยลื่นเท่าไร แต่จะพยายามหาแผ่นที่ไม่กิน Feed มาก

กลายเป็นว่า DPI 400 ณ ตอนนี้ผมไม่ใช่แล้ว ผมใช้ 1600 หรือ 1800 เลย มันแม่นยำมากๆ และต้องเมาส์ใหญ่ๆด้วย
Name : CampzzZ
Game : PB, BF3, COD AW
Controller : Dual Shock 4
Headset : Oker GM 901
Console : Playstation 4
Keyboard (for typing) : Rosewill (Cherry MX Blue)
campzzz
SILVER III
SILVER III

Postby campzzz » Fri 26 Oct 2012 11:21 am

Vik1nGz wrote:แล้วเราล่ะ ^__^

5600DPI

in Game

มันจะเรียกว่าความเร็วแบบไหนดี :90

ว่าแต่โพสแล้วจะล็อคกระทู้ทำไมอ่ะ ไม่ให้คนอื่นเขามาตอบหรือไง :99
อันนี้มัน Ultimate Sensitive แล้ว 5555
Name : CampzzZ
Game : PB, BF3, COD AW
Controller : Dual Shock 4
Headset : Oker GM 901
Console : Playstation 4
Keyboard (for typing) : Rosewill (Cherry MX Blue)
saim123
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Postby saim123 » Tue 01 Jan 2013 6:11 pm

สวัสดี admin ชื่อของฉันคือ .. Saim เป็นของคุณฟอรั่มที่มีดีดี ฉันเป็นผู้ใช้ใหม่และฉันจะได้รับการเข้าร่วม .. หวังว่าคุณจะมากันฉัน .. :)
soNYCboom
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Postby soNYCboom » Wed 16 Jan 2013 11:23 am

campzzz wrote:
Vik1nGz wrote:แล้วเราล่ะ ^__^

5600DPI

in Game

อันนี้มัน Ultimate Sensitive แล้ว 5555

สงสัยพี่แกคงจะเล่นกับจอ 48 นิ้วนะฮะนั่น
ผมเล่นกับจอ 32 นิ้วนะใช้ 2800 DPI กำลังดี ..แต่พี่แกล่อซะ 5800 DPI จอเท่าฝาบ้านอ๊า *0* กรี๊ดดดด
Image
~Palazzo~

Postby ~Palazzo~ » Wed 16 Jan 2013 12:04 pm

ผมจะอยู่ในแบบไหนหว่าาาา

ปกติเล่น BF3 จะ ปรับระหว่าง 800DPI(Sniper Rifle) สลับ กับ 1600DPI(Assault Rifle) แล้วก็3200DPI(Cabine) 1000Hz

ผมจะอยู่ช่วงไหนหว่า เพราะคุมได้ ตั้งแต่ 800 จนถึง 3200 เลย เลยกว่านี้รู้สึกว่ามันเร็วไปแล้ว และถ้าต่ำกว่านี้ก็รู้สึกว่าช้าไปเช่นกัน

เมาส์ที่ใช้เล่นส่วนมากก็ MLG กับ จอขนาด 22" 1920*1080p ครับสงสัยจริง วานผู้รู้ช่วยตอบ ไม่เข้าใจตนเอง ฮ่าๆๆๆ

:99 :99 :99
Last edited by ~Palazzo~ on Wed 16 Jan 2013 12:06 pm, edited 1 time in total.

Game:BF3/BF4/SC2
Clan: MARS
Dogtag:SupremePalazzo
Mouse:Kinzu/Mamba4G/ProClick/SenseiMLG
Mousepad:SphexMS/Destructor/GLConα/5CWotLK/QCK+NAVI
Keyboard:G19/7G
Joystick:Logitech Extreme 3D Pro
Headset:Kave
Sound:XonarD2x/TitaniumHD+BurrBrown OPA637BP+OPA2107AP
Speaker:Harman Kardon Soundstick iii Wireless

ฝากร้านด้วยจ้าา!!