SteelSeriesThailand

Review: ROCCAT® TYON

อันไหนดี อันไหนเด็ดโดนใจชาว FPS เอามาโชว์กัน
KirosZ
MOD ADMIN Everything
MOD ADMIN Everything
Status: Offline

Review: ROCCAT® TYON

Postby KirosZ » Wed 15 Mar 2017 11:17 pm

https://www.youtube.com/watch?v=5uWJoohOSYc

สวัสดีครับพี่น้องชาว FPSThailand.com วันนี้ทางผมมีเมาส์จากค่าย ROCCAT มารีวิวให้ได้ชมกันครับ โดยเจ้าตัวนี้มีฟังชั่นการใช้งานที่หลากหลาย พร้อมลุยในทุกๆ รูปแบบการเล่นเกม โดยเฉพาะในด้านของ MOBA / MMORPG ดูจะเหมาะเอาเรื่องเหมือนกันครับ

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

สำหรับเมาส์หน้าตาสุดล้ำตัวนี้จากค่าย Roccat มีนามว่า TYON ชื่อสั้นๆ แต่ฟีเจอร์และการใช้งานจัดเต็มสุดๆ ครับ โดยครั้งแรกที่ได้พบสบตา ก็รู้เลยว่าจัดทำออกมาเพื่อการใช้งานที่หลากหลาย บางคนอาจจะไม่ได้เอามาเล่นเกมเพียงอย่างเดียว แต่เอามาประยุคใช้ในด้านการทำงานด้วย เพราะตัวซอฟแวร์ของเค้าก็สามารถตั้งค่ามาโครและคีย์ลัดต่างๆ ได้อย่างสมบูรณ์แบบครับ อีกทั้งยังมีลูกเล่นเรื่องเสียงและการแสดงผลต่างๆ อีกด้วย

ROCCAT TYON ถูกออกแบบมาให้มีปุ่มหลากหลายปุ่ม โดยทั้งหมดบนตัวเมาส์จะมีอยู่ 16 ปุ่มด้วยกัน และใน 16 ปุ่มนั้นจะใช้ ROCCAT® EASY-SHIFT[+]™ เพิ่มคำสั่งซ้อนไปอีกชั้น เป็น 32 ชุดคำสั่งนั่นเอง... เขร้ ! แต่ต้องยอมรับว่า Software ของทาง Roccat จัดว่าฉลาดอันดับต้นๆ ครับ คือสามารถทำอะไรได้หลายสิ่งอย่างมากๆ และนอกจากปุ่มที่่เยอะแล้ว ยังเลือกใช้เซนเซอร์แบบ Pro-Aim Laser Sensor R3 ปรับความเร็วสุดได้ที่ 8200dpi แน่นอนว่ารองรับความแม่นยำได้ดีใช้ได้ครับผม แต่ตัวผมก็คงใช้อยู่ที่ 800dpi / 1000Hz เช่นเคย พอได้ลองลากเป้ายิงดูแล้วก็แม่นยำดีครับ แต่อาจจะไม่เหมาะกับเกมอย่าง CS หรือ PB ในยุคปัจจุบัน เพราะรูปร่างเมาส์ไม่ค่อยคล่องตัวเท่าไร เหมาะกับเกมแนววางเป้ายิงเน้นๆ อย่าง Battlefield , Overwatch (ฮีโร่บางตัว) ดูจะเหมาะครับ เพราะเซ็ตสกิลต่างๆ ลงเมาส์ได้

โดยรวมถือว่าเป็นเมาส์แบบ Hybrid พร้อมใช้งานได้ทุกสาย ไม่ว่าจะเป็นเกม FPS Premium / MOBA / MMORPG หรือทำงานทั่วไป ก็เหมาะเกือบหมดครับ เพราะการออกแบบตัวเมาส์ที่มีทรงจับสบายไม่เมื่อยหรือเกร็งข้อมือระหว่างใช้งาน ก็ทำให้ใช้ได้สบายๆ มากขึ้นครับ

คะแนน:
8.8/10

ขอขอบคุณทาง Roccat แห่งประเทศไทยที่ส่งสินค้ามาให้รีวิวกันครับ

https://www.youtube.com/watch?v=5uWJoohOSYc

ZOWIE EC2-A
ZOWIE G-SR
Razer HammerHead V2 + Sound Blaster Omni Surround 5.1
Razer Blackwidow Chroma V2
MSI GE72 2QF Apache Pro

Playing: CS:GO

Image
Image

Return to “Review,พูดคุย : อุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆ”