SteelSeriesThailand

Review : SteelSeries ARCTIS 3

อันไหนดี อันไหนเด็ดโดนใจชาว FPS เอามาโชว์กัน
พี่แว่น
MOD ADMIN Everything
Status: Offline

Review : SteelSeries ARCTIS 3

Postby พี่แว่น » Mon 06 Mar 2017 10:32 pm

https://www.youtube.com/watch?v=ncqa7TvMdAQ

สวัสดีครับพี่น้องชาว FPSThailand.com วันนี้ทางพี่แว่นมีหูฟังซีรีย์ ARCTIS มาให้ชมกันครับ โดยมีชื่อรุ่นว่า SteelSeries ARCTIS 3 ครับผม มาชมพร้อมๆกันเลยครับ

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

SteelSeries ARCTIS 3 เป็นหูฟังรุ่นน้องสุดในซีรีย์ ARCTIS ครับผม (3,5,7) ซึ่งแน่นอนว่าเป็นรุ่นเล็ก ราคาย่อมเล็กตาม และถูกตัดบางส่วนออกไปจากรุ่น 5 และ 7 ครับ แต่ที่เหมือนกันก็ยังเป็นดอกลำโพงที่ใช้ S1 Speaker Drivers เหมือนกันหมดทุกรุ่นครับผม ที่มีย่านอยู่ที่ 20-22000 Hz ในรุ่น 3 และ 5 ส่วนรุ่น 7 จะอยู่ที่ 20-20000 Hz ครับผม ส่วนไมค์จะอยู่ที่ย่าน 100Hz - 10000Hz ในรุ่น 3 และ 5 ส่วนรุ่น 7 จะอยู่ที่ 100Hz - 6500Hz ครับ

ตัวนี้ไม่ได้มีระบบ DTS Headphone X มากับตัวหูฟังด้วยนะครับ มาแบบเพียวอนาล็อคเลย แต่สามารถลงทะเบียนเพื่อใช้งาน ARCTIS 3 ร่วมกับ Software อย่าง Engine3 ได้ครับ ซึ่งมีตัวอย่างการใช้งานในคลิปรีวิวครับผม

การสวมใส่ค่อนข้างสบาย พี่แว่นชอบ Ski Goggle Headband พอสมควรครับ มันแปลกใหม่และนุ่มนวลดี ไม่บีบไม่รัดจนเกินไป ส่วนคาแรคเตอร์เสียงของ SteelSeries ARCTIS 3 นั้นออกไปทางเสียง Flat ที่มีกลางนำเล็กน้อยครับ จุดเด่นคือเนื้องเสียงที่เป็นอนาล็อคแท้ๆ ได้ความอิ่มในมวลเสียง ไม่แบนราบครับ และที่สำคัญเสียงไมค์ที่เป็นข้อด้อยของหูฟัง SteelSeries มาตลอด ได้ถูกเปลี่ยนให้ดูน่าฟังมากกว่าเดิมครับ ถือว่าแก้ได้ตรงจุดจริงๆครับ

โดยรวมแล้วซีรีย์ ARCTIS นั้นคือนข้างทำออกมาได้ดีเลยครับ จุดไหนไม่ดีก็แก้ได้ตรงจุด ตรงนี้ต้องขอชมครับ

คะแนน:
9.5/10

ขอขอบคุณทาง SteelSeries ที่เอื้อเฟื้อของเทสให้กับทาวเว็ปไซต์เรานะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=ncqa7TvMdAQ

Image
beamzxcv
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Re: Review : SteelSeries ARCTIS 3

Postby beamzxcv » Mon 06 Mar 2017 10:51 pm

ในเรื่องของเสียง สู้ Siberai 200 ได้ไหมครับ
KirosZ

Re: Review : SteelSeries ARCTIS 3

Postby KirosZ » Tue 07 Mar 2017 6:37 pm

ในเรื่องของเสียง สู้ Siberai 200 ได้ไหมครับ
ส่วนตัวผมว่าเสียง ARCTIS Series มันฟังสนุกกว่า Siberia ครับ จัดจ้านกว่าพอสมควร ใส่สบายกว่า และที่สำคัญ เสียงไมค์ดีมากๆ
Stream on twitch.tv : https://www.twitch.tv/kiroszlol

ZOWIE EC2-A
SteelSeries QcK Heavy
Razer HammerHead V2 + Sound Blaster Omni Surround 5.1
Razer Blackwidow Chroma V2
MSI GE72 2QF Apache Pro

Playing: CS:GO , FO3 , PUBG

Image
Image
inzxtopa
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Postby inzxtopa » Tue 07 Mar 2017 9:23 pm

ใส่สบายสู้ hyperx ได้ไหมครับพอดีคิดว่าจะเปลี่ยนใหม่อยู่ เรื่องเสียงด้วยครับ
KirosZ

Postby KirosZ » Sat 11 Mar 2017 2:59 pm

ใส่สบายสู้ hyperx ได้ไหมครับพอดีคิดว่าจะเปลี่ยนใหม่อยู่ เรื่องเสียงด้วยครับ
เรื่องเสียง HyperX ต้องถามว่า รุ่นไหนครับ แต่โดยส่วนใหญ่ HyperX จะมิติเสียงลึกกว่านิดนึง และให้เสียง กลาง เบส สนุกกว่า แต่ใส่แล้วอึดอัดกว่าเล็กน้อย

Arctis 3 จะมีเสียง กลาง แหลม เด่นชัดครับ ฟังเสียงเด็ดขาด และใส่สบาย

ปล. เสียงไมโครโฟน ของ A3 ชัดกว่า HyperX เล็กน้อย
Stream on twitch.tv : https://www.twitch.tv/kiroszlol

ZOWIE EC2-A
SteelSeries QcK Heavy
Razer HammerHead V2 + Sound Blaster Omni Surround 5.1
Razer Blackwidow Chroma V2
MSI GE72 2QF Apache Pro

Playing: CS:GO , FO3 , PUBG

Image
Image
mikenogo
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Postby mikenogo » Mon 13 Mar 2017 2:20 am

รบกวนเปรียบเทียบ ตัวนี้ กับ Logitech G231 ให้หน่อยได้ไหมครับ ใน 3 เรื่องเด่นๆ ประมาณนี้
- เสียง : ฟังเพลง , เล่นเกม , ดูหนัง
- ไมโครโฟน
- ความใส่สบาย

รบกวนตอบกลับหน่อยนะคร้าบ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

Return to “Review,พูดคุย : อุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆ”