SteelSeriesThailand

Review: BenQ ZOWIE XL2735 27" e-Sports Monitor

อันไหนดี อันไหนเด็ดโดนใจชาว FPS เอามาโชว์กัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
KirosZ
MOD ADMIN Everything
MOD ADMIN Everything
Flag: Thailand
ติดต่อ:
Status: ออฟไลน์

Review: BenQ ZOWIE XL2735 27" e-Sports Monitor

โพสต์โดย KirosZ » อังคาร 11 ต.ค. 2016 9:19 pm

https://www.youtube.com/watch?v=Ll5e0J4Gjj0

สวัสดีครับพี่น้องชาว FPSThailand.com วันนี้ทางเรามีจอเกมมิ่งมอนิเตอร์มาให้รีวิวกันแบบเน้นๆ ครับกับเจ้า BenQ ZOWIE XL2735 Gaming Monitor ที่ในครั้งนี้เติมเต็มสเป็คความเป็นเกมมิ่งได้อย่างจัดเต็มมากๆ ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

หากพูดถึงความเป็นผู้นำทางด้านเกมมิ่ง มอนิเตอร์แล้ว BenQ คงจะเป็นเจ้าแรกๆ ที่กระโดดเข้าสู่วงการนี้อย่างเต็มตัว ในระหว่างที่เจ้าอื่นยังไม่ได้สนใจกันครับ และความเป็น Gaming Spirit ก็เปี่ยมล้นในตัวแบรนด์ BenQ ซึ่งในครั้งนี้ได้จัดทำออกมาคู่กับ Zowie อย่างเต็มตัวด้วยการใช้ชื่อร่วมกันเป็น BenQ Zowie ในรุ่น XL2735 ที่ได้มีการพัฒนามาอย่างเต็มเปี่ยม ทั้งในด้านของรายละเอียดการออกแบบ และในด้านของสเป็ค+ ฟีเจอร์ ที่จัดเต็มจริงๆ ครับ

เบื้องต้นพี่แว่นขอพูดถึงในจุดที่แตกต่างที่จัดทำเพิ่มขึ้นมาในรุ่น XL2735 ตัวนี้กันก่อนครับ
- การออกแบบภายนอกใหม่เล็กน้อย : ภายนอกจะมีการเปลี่ยนแปลงเพียงเล็กน้อยครับ หลักๆ คือมี Shield กันแสงด้านซ้ายและขวาเข้ามา เพื่อให้เราโฟกัสกับหน้าจอเกมได้มากขึ้น , มีการลงลวดลายไว้ด้านหลังจอ , มีโลโก้ ZOWIE สีแดง

https://www.youtube.com/watch?v=rw_CVCyNCHk

- ฟีเจอร์ใหม่อย่าง Dynamic Accuracy ที่หากจะให้พี่แว่นพูดง่ายๆ คือ มันจะเป็น 144Hz ที่มีความคมชัดมากขึ้น ดีขึ้นกว่าเดิมนั่นเอง

- S Switch มีหน่วยความจำในตัว

นั่นคือทั้งหมดในด้านของฟีเจอร์ที่เพิ่มเติมขึ้นมา และลงลึกไปถึง Spec ของตัวจอ XL2735 ตัวนี้ ก็คือเรื่อง resolution ที่จัดเต็มความละเอียดถึง 2560 x 1440px ในระดับ 144Hz (ด้วยการใช้งานผ่านสาย HDMI 2.0, DP) พี่แว่นก็ได้ลองใช้งานกับสาย Display Port ตามปกติ ก็ใช้งาน 1440p แบบ 144Hz ได้อย่างพริ้วเลยทีเดียวครับ ในด้านของการเล่นเกมนั้น ก็เหมาะกับคนที่ชอบความละเอียดสูง เพราะเกมยุคใหม่ก็มักจะมีการรองรับความละเอียดที่มากขึ้น ทำให้เราเห็นวิวหรือมีมุมมองที่กว้างกว่าเดิมนั่นเอง และสำหรับคนที่ทำงาน ก็จะมีเนื้อที่ในการใช้งานมากขึ้นเกือบเท่าตัวเลยทีเดียวครับ ถือว่าเจ้า XL2735 เป็น Gaming Monitor ที่ทำสเป็คออกมาได้ลงตัว และเหมาะกับการใช้งานในอนาคต และคงต้องรอดูราคาที่จะเปิดตัวในไทยว่าจะมางัดกับคู่แข่งค่ายอื่นๆ ในสเป็คที่ใกล้เคียงกันได้หรือไม่ครับ

คะแนน:
9.8/10

ขอขอบคุณทาง BenQ ZOWIE ที่ส่งสินค้ามาให้เราได้ทำรีวิวกันครับ

https://www.youtube.com/watch?v=Ll5e0J4Gjj0

SteelSeries Sensei [RAW]
HyperX FURY XL
HyperX Cloud Core + Sound Blaster Omni Surround 5.1
TESORO LOBERA Spectrum [Kailh 'Red' switch]
MSI GE72 2QF Apache Pro

Playing: Overwatch

รูปภาพ
รูปภาพ

ภาพประจำตัวสมาชิก
valhalove
กูรูในบอร์ดนี้
กูรูในบอร์ดนี้
Flag: Thailand
ติดต่อ:
Status: ออฟไลน์

Re: Review: BenQ ZOWIE XL2735 27" e-Sports Monitor

โพสต์โดย valhalove » พฤหัสฯ. 10 พ.ย. 2016 6:08 pm

ราคาไทยลงยากมาก เล็งจอบางตัวไว้ กะทิ้งไว้สัก สองสามปี ให้ราคาลง ผ่านไปจนรุ่นใหม่ออกมาแล้ว สองสามรุ่น ราคาก็ยังไม่ลง ร้องแป๊บ 555+
Origin User : CHR-A
Steam User : CHR-A

นานๆ เข้ามาที นะครับ อยากปรึกษาหรือสอบถาม พูดคุย ก็สามารถทักเฟส มาได้เสมอครับ
ยกเว้นเรื่องเงินนะ เพราะผมก็จน 5555+

ย้อนกลับไปยัง