SteelSeriesThailand

Review: SteelSeries APEX M260 [มีไฟแล้วนะครับ!]

อันไหนดี อันไหนเด็ดโดนใจชาว FPS เอามาโชว์กัน
KirosZ
MOD ADMIN Everything
MOD ADMIN Everything
Status: Offline

Review: SteelSeries APEX M260 [มีไฟแล้วนะครับ!]

Unread postby KirosZ » Wed 06 Jan 2016 6:37 pm

https://youtu.be/f_Xm2Er5t5w

เรียกได้ว่าเป็นหนึ่งในสิ่งที่แฟนๆ SteelSeries เฝ้ารอกันมานาน สำหรับ Mechanical Keyboard ที่มีไฟในตัว เพราะว่ากับรุ่นก่อนหน้านี้ 6Gv2 และ 7G นั้นจะเป็นทรงเรียบๆ บ้านๆ และไม่มีไฟ ซึ่งจัดว่าเป็นจุดที่หลายๆ คนใช้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจไปแล้วก็ว่าได้ครับ

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

SteelSeries APEX M260 อาจจะเรียกได้ว่า สมการรอคอย สำหรับแฟนๆ ของ SteelSeries ที่เฝ้ารอคีย์บอร์ดหน้าตาเรียบง่าย แต่ได้ใจความอย่างที่เคยทำมาในสมัย 6G 7G นั่นเองครับ ซึ่งข้อดีคือมันไม่เทอะทะหรือเกะกะมือของเกมเมอร์เราเวลาเล่นเกม แลดูโปรฯ ในสายตาหลายๆ คนครับผม ซึ่งการกลับมาในครั้งนี้ ได้ทำการเปลี่ยนชื่อซีรีย์เป็น APEX แล้วเรียบร้อย พร้อมกับเลขรหัส M260 ที่ใช้เป็น Mechanical 'Kailh' switch โดยจะมีสวิตซ์ให้เลือกทั้งหมด 4 สีด้วยกัน คือ Black, Red, Brown และ Blue นั่นเอง ครับผม

อีกจุดเปลี่ยนหนึ่งก็คือ มีไฟ LED Backlight แล้วนั่นเอง จัดได้ว่าเป็นทีเด็ดที่แฟนๆ รอคอย ถึงแม้ว่าจะเป็นไฟล๊อคสีมาแบบเดียว แต่ก็ถือว่าลงตั ด้วยคีย์บอร์ดสีดำ ไฟสีส้ม , คีย์บอร์ดขาว ไฟสีฟ้า จัดว่าลงตัวสวยงามครับผม ตัวไฟ LED เองก็มีการปรับระดับความสว่างได้หลายระดับ และปรับ Effect ได้ หลายแบบครับ (ดูกันชัดๆ ในวิดิโอรีวิวได้เลยจ้า)

ในด้านการใช้งาน APEX M260 จะมีมาเฉพาะการเชื่อมต่อแบบ USB เท่านั้นครับผม (ุ6Gv2 ตัวเดิม จะมี PS/2 มาให้) ทำให้การทดสอบ Anti Ghosting กดได้เพียง 6 ปุ่มเท่านั้นครับ ซึ่งในด้านการใช้งานจริง ก็คงจะเพียงพอสำหรับเหล่าเกมเมอร์ทั่วๆ ไป โดยเฉพาะสาย FPS อย่างเราวๆ แต่ก็อาจจะขัดใจสำหรับกลุ่มที่ต้องใช้ NKRO จริงๆ ครับผม แอบเสียดายเล็กน้อย แต่โดยรวมก็ถือว่า SteelSeries พัฒนาได้ดีขึ้นกับจุดอ่อนที่เคยมีอยู่ (ไม่มีไฟ) นั่นเอง

ถือว่าเป็นอีกหนึ่งการเปลี่ยนแปลงที่ทาง SteelSeries มอบให้แฟนๆ ในช่วงต้นปี 2016 นี้ครับ การเปลี่ยนแปลงหลักๆ คือ มีไฟ LED Backlight , มีให้เลือกทั้งหมด 2 สี คือ ขาว และดำ , สวิตซ์ เปลี่ยนเป็น Mechanical 'Kailh' Switch ใครที่เฝ้ารอคีย์บอร์ดจากค่าย SteelSeries บอกได้เลยว่าตัวนี้น่าจะลงตัว ทั้งในด้านของคุณภาพ และราคาครับ

** Package ที่ได้มารีวิว ยังเป็น Package แบบจีนอยู่นะครับ คาดว่าเข้าไทยมา อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงเรื่อง package เล็กน้อย

คะแนน:
8.5/10

ขอขอบคุณบริษัท SteelSeries Aps. แห่งประเทศไทย ที่มอบสินค้าดีๆ มาให้เราได้รีวิวให้เพื่อนๆ ได้ชมกันนะครับผม

https://www.facebook.com/SteelSeriesThai

https://youtu.be/f_Xm2Er5t5w

Stream on twitch.tv : https://www.twitch.tv/kiroszlol

ZOWIE EC2-A
SteelSeries QcK Heavy
Razer HammerHead V2 + Sound Blaster Omni Surround 5.1
Razer Blackwidow Chroma V2
MSI GE72 2QF Apache Pro

Playing: CS:GO , FO3 , PUBG

Image
Image
th_chinny
SILVER III
SILVER III

Re: Review: SteelSeries APEX M260 [มีไฟแล้วนะครับ!]

Unread postby th_chinny » Thu 07 Jan 2016 5:26 pm

สวยงามตามท้องเรื่อง แต่เสียดายหน้าจะเป็นเชอรี่ แต่ถ้าเป็น ราคาคงไม่น้อยแน่
:cry :cry :cry
Mice : IE 3.0 | Sensei | Sensei RAW Glossy | KANA V1 | Kinzu V 1 Sudden Attack Edition
Surfaces : QcK+ Mass | SteelSeries QcK+ Limited Edition (Navi)
Headset : Siberia V.2 Full-Size (Natus Vincere Edition)
In-Ear : Razer Hammerhead Pro
Keyboard : 6Gv2 Cherry Black Switch

Image
Image
Image
Image
NooPan
กูรูในบอร์ดนี้

Re: Review: SteelSeries APEX M260 [มีไฟแล้วนะครับ!]

Unread postby NooPan » Mon 11 Jan 2016 2:56 pm

ถ้าราคาไม่ถึง 3000 มันก็โออยู่นะ
แต่สืบราคาที่ขายๆตอนนี้ ไม่เท่าราคาที่พี่แว่นบอกในรีวิว
ราคาขายอยู่ที่ 3690 บาท สวิตซ์สีฟ้าและน้ำตาล, 3790 บาท สวิตซ์สีแดง และ 3890 บาท สำหรับสวิตซ์สีดำ

ซึ่งบอกได้ว่า ราคาเท่านี้ หาซื้อตัวที่ใช้ Cherry Switch ดีกว่านะ
Mouse: Cougar 250M
Surface: SteelSeries QCK+: CSGO Edition, Razer Kabuto
Keyboard: CM Storm Quick Fire TK (Red), CM Storm Quick Fire Rapid (Black)
Headset: Sennheiser PC 363D
Adventurer
SILVER II
SILVER II

Unread postby Adventurer » Sat 16 Jan 2016 7:14 am

ผมว่าจุดเด่นที่สุดของ APEXM260 อีกอย่างนอกจากเรื่องสีสันแล้ว คือเรื่อง keycap ที่ใช้แบบ PBT Double shot ซึ่งคีย์แคปแบบนี้หากซื้อแยกสำหรับคีย์บอร์ด Full Size 104 ปุ่มนี่ราคา 1500+บาท นะครับ ที่สงสัยอยู่ตอนนี้คือรุ่นนี้จะมีปุ่มภาษาไทยขายในไทยไหมและถ้ามีจะใช้คีย์แคปแบบเดียวกันนี้หรือเปล่า

สำหรับคีย์บอร์ดราคา 3500-4000 ระหว่างปุ่ม Cherry MX คีย์แคป ABS ธรรมดา กับ ปุ่ม Kailh แต่คีย์แคป PBT แบบ Double Shot (ตัวหนังสือจะชัดกว่าแบบสลักด้วยเลเซอร์และจะไม่มีวันจาง) ผมว่าอย่างหลังเห็นความแตกต่างมากกว่าครับโดยเฉพาะกับ Blue SW แม้ในทางปฏิบัติปุ่มสวิตซ์ของ Kailh กับ Cherry นั้นแทบไม่ต่างกันแต่ต้นทุนการผลิตนั้นต่างกันอย่างชัดเจน Cherry แพงกว่ามาก ดังนั้นหากจะทำคีย์บอร์ดปุ่ม Kailh (เช่น Tt-Esport Poseidon 2590฿ แต่ตั้งราคาเท่าปุ่ม Cherry เช่น Ducky One 3690฿) นี่มันก็ดูไม่แฟร์จริงไหม ดังนั้นมันก็เลยน่าจะต้องมี gimmick อย่างอื่นมาชดเชยกันไป
Game: DotA 2, CSGO, Age of Empire III
===================================================
Mouse : Logitech G502
Keyboard : Logitech G810
Mouse Pad : Roccat Alumic
Headset : Creative Aurvana Live 2
Soundcard : Sound BlasterX G5
NooPan

Unread postby NooPan » Mon 18 Jan 2016 11:16 am

Adventurer wrote:ผมว่าจุดเด่นที่สุดของ APEXM260 อีกอย่างนอกจากเรื่องสีสันแล้ว คือเรื่อง keycap ที่ใช้แบบ PBT Double shot ซึ่งคีย์แคปแบบนี้หากซื้อแยกสำหรับคีย์บอร์ด Full Size 104 ปุ่มนี่ราคา 1500+บาท นะครับ ที่สงสัยอยู่ตอนนี้คือรุ่นนี้จะมีปุ่มภาษาไทยขายในไทยไหมและถ้ามีจะใช้คีย์แคปแบบเดียวกันนี้หรือเปล่า

สำหรับคีย์บอร์ดราคา 3500-4000 ระหว่างปุ่ม Cherry MX คีย์แคป ABS ธรรมดา กับ ปุ่ม Kailh แต่คีย์แคป PBT แบบ Double Shot (ตัวหนังสือจะชัดกว่าแบบสลักด้วยเลเซอร์และจะไม่มีวันจาง) ผมว่าอย่างหลังเห็นความแตกต่างมากกว่าครับโดยเฉพาะกับ Blue SW แม้ในทางปฏิบัติปุ่มสวิตซ์ของ Kailh กับ Cherry นั้นแทบไม่ต่างกันแต่ต้นทุนการผลิตนั้นต่างกันอย่างชัดเจน Cherry แพงกว่ามาก ดังนั้นหากจะทำคีย์บอร์ดปุ่ม Kailh (เช่น Tt-Esport Poseidon 2590฿ แต่ตั้งราคาเท่าปุ่ม Cherry เช่น Ducky One 3690฿) นี่มันก็ดูไม่แฟร์จริงไหม ดังนั้นมันก็เลยน่าจะต้องมี gimmick อย่างอื่นมาชดเชยกันไป
ตัวนี้เห็นตอบในแฟนเพจ ไม่พิมพ์ปุ่มภาษาไทยให้ค่ะ
Mouse: Cougar 250M
Surface: SteelSeries QCK+: CSGO Edition, Razer Kabuto
Keyboard: CM Storm Quick Fire TK (Red), CM Storm Quick Fire Rapid (Black)
Headset: Sennheiser PC 363D
shadowfinic
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby shadowfinic » Sat 02 Apr 2016 2:19 pm

สวยงามครับ

:cuteboy :cuteboy :cuteboy
------------------------------------------------------------------
Codename : -•ShadowPhoenix•-
Keyboard : Ducky Shine 4 (R/B)
Mouse : Steelseries Sensei Fnatic
MousePad : E-Sport Procyon MT-312 XL
Acessories : LG 3D Smart TV
Home Theater : LG DH6340P 1000W 5.1
Gaming Play : DOTA 2 , CS GO , Pro Evolution Soccer 2018
------------------------------------------------------------------
Line ID : shadowfinic
https://www.facebook.com/ShadowFinic