SteelSeriesThailand

Review: SteelSeries Rival White ขาวๆ อวบๆ

อันไหนดี อันไหนเด็ดโดนใจชาว FPS เอามาโชว์กัน
พี่แว่น
MOD ADMIN Everything
MOD ADMIN Everything
Status: Offline

Review: SteelSeries Rival White ขาวๆ อวบๆ

Unread postby พี่แว่น » Fri 13 Mar 2015 2:54 pm

สวัสดีครับครับชาว FPSThailand.com วันนี้พี่แว่นมีเมาส์ที่เราคุ้นหน้าคุ้นตากันเป็นอย่างดี มารีวิวให้ได้ชมกันครับ โดยตัวนี้จะเป็นเมาส์จากทาง SteelSeries ในชื่อรุ่นว่า Rival นั่นเองครับผม กับเวอร์ชันล่าสุดเป็นสีขาวจั๊วะ !!

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

สำหรับเมาส์โมเดล SteelSeries Rival นั้นเป็นซีรีย์หนึ่งที่ทาง SteelSeries ให้ความสำคัญเป็นอย่างมากครับ และทำออกมาหลายเวอร์ชั่นด้วยกัน สามารถตามไปดูรีวิวกันได้ ตามนี้ครับ

จะเห็นได้ว่ามีทั้งหมด 4 เวอร์ชันก่อนหน้านี้ และสำหรับสีขาวนี้ พี่แว่นขอนับว่าเป็นตัวที่ 5 ละกันครับผม โดยจัดทำออกมาเป็นสีขาวล้วน สวยงามมากทีเดียวครับ เพราะไม่ค่อยมีใครทำเมาส์สีขาวล้วนๆ แบบนี้ออกมาซักเท่าไร และทาง SteelSeries ก็ฉลาดเล่นสีสันด้วยการตัดด้วยสีเทาหม่นๆ ตรงบริเวณ Grip ด้านข้าง และปุ่มพิเศษที่เป็นสีเกือบดำครับ(มันออกเทาเข้มๆ) ที่ทำให้ดูไม่ตัดกันเกินไป และดูสวยงามครับ ในส่วนของผิวสัมผัส จะเป็น Glossy ครับผม ทำให้สามารถทำความสะอาดได้ง่ายกว่าแบบ Rubberized นั่นเองครับ

SteelSeries Rival จะใช้เป็น AVAGO ADNS 3310 (Pixart PMW3310 optical sensor) ที่เป็น Optical ยุคใหม่ จะไม่มีแสงไฟสีแดงลอดแว๊บๆ ออกมาแล้วครับผม ถัดมาเป็นสวิตช์คลิกของตัวเมาส์จะเป็นสวิตช์จากทาง SteelSeries เองครับที่ได้คิดค้นออกมาให้เหมาะสมกับการใช้งานกับเกมเมอร์ในทุกๆ แนว โดยเฉพาะ FPS

Image
SteelSeries Engine 3.0 ดาวโหลด

การใช้งาน SteelSeries Rival นั้นสามารถใช้งานร่วมกับ SteelSeries Engine 3 ได้อย่างเต็มรูปแบบ มี CPI สูงถึง 6500CPI ด้วยกัน ปรับใน SSE3 ได้ขั้นละ 50CPI ตั้งแต่ 50 ไปจนถึง 6500CPI ครับ, ส่วนของ Polling Rate จะปรับได้ตั้งแต่ 125-250-500-1000Hz ตามมาตรฐาน อีกทั้งยังสามารถปรับอัตราการเร่งของตัวเมาส์และแสงสี LED ได้ถึง 16.8ล้านสีได้ด้วยกัน ภายใน SSE3 ตัวนี้ครับ

ในด้านของการใช้งานกับเจ้าตัว Rival นั้น พี่แว่นมองว่าเป็นเมาส์ที่จับได้ถนัดมือดีครับ ด้วยการออกแบบมาเพื่อคนถนัดขวา โดยเฉพาะ สรีระต่างๆ จะลงตัวกับการจับและควบคุมเป็นอย่างมากครับ แต่ที่พี่แว่นและคนอื่นๆ ที่เคยใช้ Rival รู้สึกมาตลอดนั้น คงจะเป็นเรื่องของความยาวและใหญ่ไปซักนิด สำหรับขนาดมือของคนเอเชียครับผม ก็ลองปรับจูนและปรับตัวกันดูครับ สำหรับคนที่ชื่นชอบเจ้า Rival สีขาวอวบตัวนี้ครับผม[/color]

คะแนน:
9.2/10

ขอขอบคุณบริษัท SteelSeries Aps. แห่งประเทศไทย ที่มอบสินค้าดีๆ มาให้เราได้รีวิวให้เพื่อนๆ ได้ชมกันนะครับผม

https://www.facebook.com/SteelSeriesThai

Last edited by พี่แว่น on Fri 13 Mar 2015 2:55 pm, edited 1 time in total.

Image
SaKrum
GOLD NOVA II
GOLD NOVA II

Re: Review: SteelSeries Rival White ขาวๆ อวบๆ

Unread postby SaKrum » Fri 13 Mar 2015 5:34 pm

สวยงาม :92
Zowie ZA12
SteelSeries QcK +
Rosewill RK-9000v2
Sennheiser PC 360
A1yssa
SILVER I
SILVER I

Re: Review: SteelSeries Rival White ขาวๆ อวบๆ

Unread postby A1yssa » Fri 13 Mar 2015 9:29 pm

ขาวๆ อวบๆ :fapboy :fapboy

TT Esports Ventus X RGB
Steelseries QCK Heavy
Superlux 668B
+Mouse Bungee

Playing: Counter-Strike: Global Offensive
Raditz
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby Raditz » Wed 13 May 2015 9:41 pm

เทียบกับ sensei ตัวไหนน่าใช้กว่ากันเหรอครับ
CodeName : KnOX
Game : Point Blank/CSGO
Team :n/a
Clan : n/a
GamingGear
Mouse : Deathadder Black
Mouse Pad : SIGNO
Headset : Steelseries Siberia V2/Sound card siberia
Keyboard : Duckyshine4
tappy
MASTER GUARDIAN II
MASTER GUARDIAN II

Unread postby tappy » Wed 13 May 2015 9:45 pm

ขาวๆ อวบๆ :fapboy :fapboy :fapboy :face :allin
ล้างก่อน เดี่ยวพี่เบินให้ :fapboy
Kanzanakub !
SILVER ELITE MASTER
SILVER ELITE MASTER

Unread postby Kanzanakub ! » Sat 16 May 2015 8:31 pm

สวยสดงดงามมม
FFFFFUUUUUUUU!!

Game : CSGO
Codename : -KAN-,Synyster
Name : Kan
VGA : Nvidia GTX670
Gamig Gears
Zowie ZA11 | KanaV2 | G500 | G500S | Sensei FB | Qck+ NAVI/MLG Wall/NIP
Siberia V2 Black&Gold | Kraken 7.1 | BW mass effect 3
7G | Rantopad| Banana | SS Soundcard

SUANKULARB134
baimakoot
D. MASTER GUARDIAN
D. MASTER GUARDIAN

Unread postby baimakoot » Sun 17 May 2015 1:14 am

Raditz wrote:เทียบกับ sensei ตัวไหนน่าใช้กว่ากันเหรอครับ
sensei
SteelSeries Sensei Raw Navi | Corsair M65 RGB
SteelSeries QcK Heavy | Qck+ EHOME | Qck+ Navi Splash Edition
SteelSeries 7G | Corsair K70 LUX RGB
Joy Xbox 360
MIONIX NASH 20

" ประวัติการขาย "