SteelSeriesThailand

Review: SteelSeries Siberia v3 Gaming Headset

อันไหนดี อันไหนเด็ดโดนใจชาว FPS เอามาโชว์กัน
พี่แว่น
MOD ADMIN Everything
Status: Offline

Review: SteelSeries Siberia v3 Gaming Headset

Unread postby พี่แว่น » Fri 14 Nov 2014 3:40 pm

สวัสดี่ครับพี่น้องชาว FPSThailand.com วันนี้พี่แว่นมีหูฟังจากทางค่าย SteelSeries มารีวิวให้ได้ชมกันครับ โดยเป็นซีรีย์มหานิยมของชาวเกมเมอร์ที่ได้ออกมาในรุ่นที่ 3 แล้ว นั่นคือ SteelSeries Siberia V3 นั่นเอง !!

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

HEADPHONES
- Frequency Response: 10-28000 hz
- Impedance: 35 Ohm
- Sensitivity: 80 dB
- Cable Length: 1.2 m (3 ft)
- Connectors: 3.5 mm & dual 3.5 mm PC Adapter

MICROPHONE
- Frequency Response: 100 – 10000 Hz
- Pick Up Pattern: Unidirectional
- Sensitivity: -42 dB

SteelSeries Siberia ถือว่าเป็นหนึ่งในซีรีย์หนึ่งของหูฟังเล่นเกมที่ได้รับความนิยมไปทั่วครับ ไม่ว่าจะเป็นในไทย หรือทั่วโลก ด้วยดีไซน์ที่สวยงามและคุณภาพเสียง และเนื้องานที่ทำออกมาได้ดีทีเดียวครับ ณ ตอนนี้เดินทางมาถึงยุคที่ 3 แล้ว สำหรับหูฟังของทาง SteelSeries ตัวนี้นั่นเอง

SteelSeries Siberia v3 ได้ถูกออกแบบมาให้มีลักษณะที่คล้ายๆ กับของเดิมอย่าง v2 ครับ แต่ทว่าได้มีการออกแบบดีไซน์ใหม่เพิ่มเติมเล็กน้อย ที่สามารถสังเกตเห็นได้จากภายนอกคือเรื่องของ ดีไซน์ด้านนอกที่เจาะรูแบบใหม่, ที่คาดหัวที่มีความทนทานแข็งแรงมากยิ่งขึ้น, Earcup ที่ออกแบบมาให้มีความนุ่มนวลมากขึ้น รวมไปถึงในส่วนของคุณภาพเสียงที่ได้รับการอัพเกรดยกระดับให้ดีขึ้นครับ

ว่ากันด้วยเรื่องของซุ่มเสียงเจ้า Siberia v3 ตัวนี้ จัดได้ว่าไพเราะกว่า v2 ขึ้นมาพอตัวเลยครับ เนื้อเสียง มวลเสียงเต็มอิ่มมากยิ่งขึ้น โดยจุดที่โดดเด่นของเค้าก็ยังคงเป็น กลาง-แหลม เช่นเคย แต่จากที่ฟังอยู่ซักพัก และเทียบกับ v2 แล้วนั้น เจ้า v3 นี้ให้เสียงเบสได้แน่นกว่าพอสมควรครับ พี่แว่นคิดว่าถ้าพ้นระยะเบิร์นไปแล้ว เสียงน่าจะหล่อขึ้นอย่างแน่นอน ในส่วนของเสียงไมโครโฟนนั้นสามารถลองฟังได้จากในคลิปรีวิวครับ เสียงไมค์นั้นถือว่าพอใช้ได้เลยล่ะ

รวมๆ แล้วก็ถือว่าเป็นอีกหนึ่งก้าวของทาง SteelSeries ที่เลือกจะพัฒนาสินค้ารุ่นเดิมให้มีความสามารถมากยิ่งขึ้น และให้ซีรีย์นี้อยู่ในวงการ E-SPORTS ต่อไปได้อย่างต่อเนื่องครับ ใครที่สนใจก็สามารถหาซื้อได้แล้วตามร้านเกมมิ่งเกียร์ชั้นนำโดยทั่วไป นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยทาง CM Network Intergroup. นั่นเอง

คะแนน:
9.2/10

ขอขอบคุณทาง CM Network Intergroup. ที่ส่งสินค้ามาให้เราได้รีวิวกันครับ

Last edited by KirosZ on Thu 11 Dec 2014 10:26 am, edited 4 times in total.

Image
tappy
MASTER GUARDIAN II

Re: Review: SteelSeries Siberia v3 Gaming Headset

Unread postby tappy » Fri 14 Nov 2014 5:42 pm

:face3
ล้างก่อน เดี่ยวพี่เบินให้ :fapboy
Jedda
SILVER III
SILVER III

Re: Review: SteelSeries Siberia v3 Gaming Headset

Unread postby Jedda » Fri 14 Nov 2014 6:17 pm

ในคลิปบอกว่า ย่านรับเสียงอยู่ที่ 10-28000 hz แต่ทำไมในกระทู้มันพิมพ์ว่า 20-20000 hz ละครับ ตกลงอันไหนกัน :mun
Gabriel
กูรูในบอร์ดนี้

Unread postby Gabriel » Fri 14 Nov 2014 9:38 pm

20-20000hz ครับ ผมว่าพี่แว่นแกคงพูดผิดเพราะมันติดตา พวก V2 มาตลอดนี่เนอะ

ส่วนเรื่องเสียง
เสียงดร็อปลงครับ ทางช่อง Tek Syndicate บอกว่าห่วยลงชัดเจนจาก V2 มาก
เบสบวมกว่าเดิมจม กลบย่านอื่นไปเยอะ กว้างน้อยลงมาก กลายเป็นว่า ราคาขนาดนี้แต่ได้ราคาเท่า Headset ราคาทั่วๆ ไป
ผิดหวังมาก

แต่สิ่งที่ต้องชื่นชมคือ โครงสร้าง และการสวมใส่ที่มีการปรับปรุงที่ดีขึ้นมาก ใส่สบายขึ้น
ด้วย Memory Foam ที่เป็นโฟมสมัยนิยมที่ใช้กันทั้งวงการหูฟัง Gaming

แต่โดยส่วนตัวผมยังไม่ได้ลอง ฉะนั้นเรื่องการใส่สบายจากผม "ยังไม่การันตี" ครับ

Last edited by Gabriel on Fri 14 Nov 2014 9:40 pm, edited 1 time in total.
FANPAGE: NooberNerd << Click
Play: Overwatch
Name: Gabriel, NooberNerd
Mouse: SENSEI
Mousepad: Steelseries Heavy, Qck+ SK Gaming, Fnatic, NP+
Keyboard: Steelseries 7G
Headset: HyperX Cloud 1
Accesories: Mouse Bungee (Red) Banana Stand
tappy

Unread postby tappy » Fri 14 Nov 2014 10:33 pm

ผมว่าv.2เสียงยังไม่โดนสำหรับผม ตัวใหม่เสียงแย่กว่าเดิมอีก :mun
ล้างก่อน เดี่ยวพี่เบินให้ :fapboy
asemu
SILVER IV
SILVER IV

Unread postby asemu » Sat 15 Nov 2014 12:39 am

ยอมให้เเพงกว่านี้ถ้าทำให้เสียงดีขึ้น ออกราคามาเเบบv2กะได้ 3490ซื้อได้ครับถ้าเสียงมันดีอะ
Gabriel

Unread postby Gabriel » Sat 15 Nov 2014 4:08 am

ต้องเข้าใจนะครับว่า สมัยนี้คนส่วนใหญ่ และสมัยนิยม เสพติดเบส จนงอหัวไม่ขึ้น
เพราะอารยธรรมจาก Beats by Dr.Dre ไม่ว่าจะหูฟังค่ายไหนๆ ในโลก ต่างก็ทำกันแบบนี้ทั้งนั้นครับ

แต่ ยกเว้นหูฟังค่ายที่ทำ Audiophile เป็นหลักเช่น Sennheiser เพิ่งมาจับตลาดโดยออกรุ่น Urbanite ออกมา
ซึ่งเอามาชน Beats โดยเฉพาะ และเสียงวิจารณ์บอกตรงกันว่า ราคาเท่าๆ กัน แต่ Sennheiser ทำเสียงออกมาได้ดีกว่ามาก

และหูฟังราคาถูกๆ ที่เป็น Full-Size เบสจะท่วมๆ ทั้งนั้นเลย เสียงร้องจะหนาอุ่นๆ ฟังสบาย แต่เสียงแคบและอุดอู้มาก
ซึ่งถ้าเป็น Compatative Game เช่นแนว FPS เสียงแบบนี้มัน "เอามาใช้งานจริงได้ยาก" ครับ
ลองสังเกตุครับว่า ทำไม ตามงานเกมต่างๆ ที่เป็นเกม FPS แทบไม่มีใครใช้ Razer หรือแบรนต์ที่เน้นเบสเลย
เพราะมันฟังไม่รู้เรื่อง จับจุดก็ลำบากครับ Razer จะเห็นตามงานแข่ง RTS หรือ MOBA มากกว่า

นานาจิตตังครับ เรื่องเสียง แต่ผมบอกตามตรงว่า รอบนี้ Steelseries พลาดมากๆ ที่ทำเสียงมาแบบนี้ แต่ทางเลือกที่เหลือคือ
Siberia Elite Prism ที่ออกมาพร้อมๆ กัน ซึ่งราคาก็ปาไป 6-7xxx กันล่ะ แต่เสียงที่ได้เขาบอกว่าดีกว่า V3 เยอะครับ
ใสกว่า กว้างกว่า เบสไม่หนามาก กลางค่อน Flat ใส่สบายกว่า ดีกว่าทุกอย่างเลย ที่ครอบมันใหญ่ดูไม่สวยแค่นั้นเอง

แต่ถ้าให้เชียร์ Elite Prism ถ้าไม่กลัวเรื่องใส่สบายที่คาดหัว 9H ก็เป็นตัวเลือกที่ดีมากๆ ตัวนึงครับ เสียงก็ดีกว่า V3
แม้ราคาจะพอๆ กับ Elite Prism แต่ฟังชั่นครบครันกว่ามากเลย และเขาออกแบบมาเพื่อ Tournament โดยเฉพาะครับ

เอาเป็นว่า ถ้าใครที่เคยใช้ V2 แล้วมองว่า ฐานเบสมันน้อยไป คราวนี้ล่ะครับ ฝันเป็นจริงแล้ว แต่ต้องแลกกับ ความกว้างของเสียง
ที่ลดลงอย่างชัดเจน และเบสอาจไปรบกวนย่านอื่นๆ อีกด้วย ก็ลองชั่งใจดูครับ
FANPAGE: NooberNerd << Click
Play: Overwatch
Name: Gabriel, NooberNerd
Mouse: SENSEI
Mousepad: Steelseries Heavy, Qck+ SK Gaming, Fnatic, NP+
Keyboard: Steelseries 7G
Headset: HyperX Cloud 1
Accesories: Mouse Bungee (Red) Banana Stand
พี่แว่น

Unread postby พี่แว่น » Sat 15 Nov 2014 5:48 am

ย่าน 10-28000 นะครับ ที่ใต้กล่องเขียนแบบนั้นจ้า แก้ไขในกระทู้ให้แล้วครับผม
Last edited by พี่แว่น on Sat 15 Nov 2014 5:48 am, edited 1 time in total.
Image
Jedda
SILVER III
SILVER III

Unread postby Jedda » Sat 15 Nov 2014 11:17 am

พี่แว่น wrote:ย่าน 10-28000 นะครับ ที่ใต้กล่องเขียนแบบนั้นจ้า แก้ไขในกระทู้ให้แล้วครับผม
ผมไปเช็คจากในเว็บ Steelseries เพื่อความชัวร์ แต่ในนั้นบอกว่า 20-20000 hz คับ (หรือว่าทางนู้นมั่วกันเอง :88 )
พี่แว่น

Unread postby พี่แว่น » Sat 15 Nov 2014 1:15 pm

Jedda wrote:
พี่แว่น wrote:ย่าน 10-28000 นะครับ ที่ใต้กล่องเขียนแบบนั้นจ้า แก้ไขในกระทู้ให้แล้วครับผม
ผมไปเช็คจากในเว็บ Steelseries เพื่อความชัวร์ แต่ในนั้นบอกว่า 20-20000 hz คับ (หรือว่าทางนู้นมั่วกันเอง :88 )
ทาง SS น่าจะพลาดหละครับ ไม่รู้อันไหนถูก อันไหนผิด

Image
Image