SteelSeriesThailand

อุทาหรณ์สอนใจ กับการเก็บจอย Xbox360 ที่ถูกต้อง

พูดคุยเกี่ยวกับเกมยิง แต่นี่เป็นเกมยิงประตูครับ ฮาๆๆๆ
KirosZ
MOD ADMIN Everything
Status: Offline

อุทาหรณ์สอนใจ กับการเก็บจอย Xbox360 ที่ถูกต้อง

Unread postby KirosZ » Wed 04 Jun 2014 4:34 pm

Image

เมื่อวันก่อนครับ จอย Xbox 360 อันเป็นที่รักของผม อยู่ดีๆ ก็ติดๆ ดับๆ ผมจึงลองถอดแล้วเสียบใหม่ ปรากฏว่าติด แต่....เล่นไปซักพัก มันก็ดับเสมือนว่าถอดจอยออกไปซะอย่างนั้น และหลังจากนั้นก็ไม่ติดอีกเลย...

Image

สรุปครับ สาเหตุก็คือ สายช่วงต้นของจอย มันหัก/ขาดใน นั่นเอง และในกรณีนี้ ช่างร้านประจำของผมก็ถึงกับส่ายหัว บอกว่า "ซ่อมไม่ได้จ้าาา" ต้องโยนทิ้งน้ำ หรือเก็บไว้เป็นอะไหล่อย่างเดียว T___T เท่านั้นแหละครับ เสียตังค์ซื้อจอยใหม่ทันที

และได้ข้อมูลจากช่างเค้าบอกว่า ที่เป็นแบบนี้ เพราะ เวลาเก็บสายชอบม้วนพับเข้ากับจอย ทำให้สายต้นขั้ว มันหักหรือขาดในนั่นเอง เพราะฉะนั้นแล้ว การเสียเงินครั้งนี้ ควรจะปรับเปลี่ยนวิธีเก็บจอยเสียใหม่ ลองดูภาพตัวอย่างกันครับ

Image
ตัวอย่างการเก็บสายที่ผิด X

Image

Image

การเก็บแบบนี้แหละครับ ที่ทำให้สายสัญญาณหักใน เพราะเกิดจากการที่สายต้นขั้วมันพับมากเกินไปนั่นเองครับ

Image

Image
ลองดูวิธีเก็บสายที่ถูกต้อง ควรจะเป็นประมาณนี้ครับ

Image

Image

การเก็บที่ดีควรเก็บประมาณนี้ครับ คือให้สายมันอยู่สบายๆ ไม่ต้องไปพับมันให้รู้สึกอึดอัดใจ มันจะได้อยู่ด้วยกันยาวๆ ครับ ^^

เห็นอย่างนี้แล้วก็อดเป็นห่วงไม่ได้ครับ หลายคนที่เล่นอยู่บ้านคงไม่ค่อยได้เจอสถานการณ์ถอดๆ เสียบๆ จอยซักเท่าไร แต่คนที่ชอบเดินสายแข่งน่าจะรู้และเข้าใจกันดี ยังไงก็เก็บสายให้เหมาะสม จอยจะได้มีอายุยืนยาวนะครับ

Stream on twitch.tv : https://www.twitch.tv/kiroszlol

ZOWIE EC2-A
SteelSeries QcK Heavy
Razer HammerHead V2 + Sound Blaster Omni Surround 5.1
Razer Blackwidow Chroma V2
MSI GE72 2QF Apache Pro

Playing: CS:GO , FO3 , PUBG

Image
Image
deleten
GOLD NOVA MASTERR
GOLD NOVA MASTERR

Re: อุทาหรณ์สอนใจ กับการเก็บจอย Xbox360 ที่ถูกต้อง

Unread postby deleten » Wed 04 Jun 2014 4:46 pm

สาระเน้นๆ
GamePlay : A.V.A,CS:GO

Image Codename : t3nniiz!:),T3NNIIZ-^^

Team : Ask.only™

Position : Attacking Rifle Man

Mouse : MS 3.0

MousePad : Steelseries QCK Heavy

Headset :Steelseries Siberia V2 Green Edition

Keyboard : Rosewill Black Switch
mintziee
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Re: อุทาหรณ์สอนใจ กับการเก็บจอย Xbox360 ที่ถูกต้อง

Unread postby mintziee » Wed 04 Jun 2014 4:47 pm

อุทาหรณ์ เพื่อนผมเป็นคนต่างจังหวัด เก็บจอยกลับบ้านที่ก็ม้วนๆๆๆๆ ไป-กลับ มาเสียบ เล่นไม่ได้เลยจ้า ขาดใน

รอบใหม่ ซื้อ แบบไร้สายเลยครับ คราวนี้ สบายใจ
KirosZ

Unread postby KirosZ » Wed 04 Jun 2014 4:50 pm

mintziee wrote:อุทาหรณ์ เพื่อนผมเป็นคนต่างจังหวัด เก็บจอยกลับบ้านที่ก็ม้วนๆๆๆๆ ไป-กลับ มาเสียบ เล่นไม่ได้เลยจ้า ขาดใน

รอบใหม่ ซื้อ แบบไร้สายเลยครับ คราวนี้ สบายใจ
จะใช้แบบไร้สาย ผมห่วงเรื่องสัญญาณรบกวน + แบตฯ ครับ 555+
Stream on twitch.tv : https://www.twitch.tv/kiroszlol

ZOWIE EC2-A
Razer HammerHead V2 + Sound Blaster Omni Surround 5.1

Image
Image
spitfire
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby spitfire » Wed 04 Jun 2014 5:16 pm

KirosZ wrote:จะใช้แบบไร้สาย ผมห่วงเรื่องสัญญาณรบกวน + แบตฯ ครับ 555+
คิดเหมือนกันเลยครับ
OBEY
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby OBEY » Wed 04 Jun 2014 5:32 pm

โดนมาแล้วคับวันนี้ ใชไม่หนีบๆ เอาไม่ให้ขั้วขยับ
iamjayza1147
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby iamjayza1147 » Wed 04 Jun 2014 6:51 pm

คือถ้าผมไม่เก็บจอย เสียบคา cpu จะเป็นอะไรมั้ยคับ
I Love Real Madrid Club
KirosZ

Unread postby KirosZ » Wed 04 Jun 2014 7:39 pm

iamjayza1147 wrote:คือถ้าผมไม่เก็บจอย เสียบคา cpu จะเป็นอะไรมั้ยคับ
ไม่เป็นไรครับ เสียบไว้อย่างนั้นแหละจ้า

ZOWIE EC2-A

Image
Image
TONTANTTSR
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby TONTANTTSR » Wed 04 Jun 2014 8:02 pm

โชคดีที่ใช้ไร้สาย แต่โชคร้ายที่แบตหมดเร็วซะเหลือเกิหรือเราเล่นมากไป5555
Image
nonstopedz
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby nonstopedz » Wed 04 Jun 2014 8:15 pm

ผมก็เป็นครับ สายหัก/ขาด ใน

ผมไปซ่อมเอา 200 :90