SteelSeriesThailand

วิธีตรวจสอบจอย Xbox360 ว่าเป็นของแท้หรือของปลอม !!

พูดคุยเกี่ยวกับเกมยิง แต่นี่เป็นเกมยิงประตูครับ ฮาๆๆๆ
KirosZ
MOD ADMIN Everything
Status: Offline

วิธีตรวจสอบจอย Xbox360 ว่าเป็นของแท้หรือของปลอม !!

Unread postby KirosZ » Fri 01 Nov 2013 2:58 pm

Image

จากที่ผ่านๆ มา กระแส FIFA ONLINE 3 โด่งดัง และความต้องการที่ตามมาของผู้เล่นคือ "ซื้อจอยอะไรดี !?" และจอยที่ดูจะได้รับการยอมรับมากที่สุด และตัวเกมก็รองรับดีที่สุดนั่นก็คือ Xbox360 Controller ที่มีการจัดวาง Layout ได้ลงตัวและถือใช้งานนานๆ ไม่ค่อยเมื่อยมือเท่าไร... แต่เด๋วก่อน! เนื่องจากความต้องการทางตลาดมันมีมาก จึงทำให้ของแท้ตามร้านเริ่มหาได้ยาก และเป็นช่องทางของคนที่แสวงหากำไร ไปเอาของปลอมจากจีนมาขายครับ ซึ่งมันจะมีจุดที่ชี้ชัดอย่างชัดเจนหลายๆ จุด ก่อนซื้อควรอ่านและทำความเข้าใจกันให้ดี

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆ จาก Joystickthai ที่นำมาแฉและแชร์ให้ทุกคนได้ทราบกันนะครับ

อันนี้ทาง JoyStickThai ได้ทำมาเป็นคลิปวิดิโอเพื่อความเข้าใจง่ายๆ

ก่อนอื่นมาดูภาพโดยรวมก่อนนะครับ

Image

ดูจากกล่องแทบจะไม่รู้เลยครับ ว่าอันไหนก็อปอันไหนแท้

Image

**ของปลอม รหัสbarcode ไม่ใช่สติกเกอร์ แต่พิมพ์กับกล่อง

แกะกล่องมาดูกันมีจุดสังเกตุตามนี้นะครับ
1. ปุ่ม D-Pad ของแท้เวลาบังคับจะให้ความรู้สึกว่ามันหมุนได้ ลื่นไหล แต่ของปลอมจะดูแข็งๆ กดแล้วรู้สึกมันไม่ค่อยจม และของปลอมสีจะเป็นดำออกด้านๆดูกลืนไปกับ ตัวจอย ขณะที่สีของของแท้ จะออกเป็นดำเงา
2. ปุ่มโลโก้ xbox ของปลอมจะเงากว่าเล็กน้อย เวลาเสียบกับคอม ไฟจะไม่เหมือนกันเดี๋ยวเอามาให้ดูตอนท้ายๆ ครับ
3. ปุ่ม x y ab สีของของแท้จะดูสดใส เงามันวาว ขณะที่ของปลอมสีจะดูออกด้านๆ ซีดๆ
4. ปุ่ม Back กับ Start ของแท้จะออกดำเงา ขณะที่ของปลอมจะ ออกดำด้าน
5. ใบคู่มือ ของแท้จะให้มาครบเป็นเล่น ขณะที่ของปลอมให้มาแค่แผ่นใหญ่ๆ แผ่นเดียว

Image

ของก็อปคู่มือจะเป็นกระดาษพับๆ แผ่นเดียวนะครับ
ส่วนของแท้จะมาเป็นเล่มครับ

Image

รูปต่อมานะครับ ดูทีสาย
A. สังเกตุดูว่าจะมีไอกลมๆ อันใหญ่ๆ อยู่ใกล้จอย
แต่ B. มันอันจิ๋วเดียว อยู่ไกลจอยมาก

Image

มาดูด้านหลังกันบ้าง อันนี้ทีเด็ด
1. สติ๊กเกอร์ microsoft ดูในแสงไฟ จะมีลักษณะเหมือน 3 มิติระยิบระยับ อันนี้ต้องลองดูเอง ขณะที่ของปลอม มันก็ดู 3 มิตินะ ถ้าหยิบมาเทียบกันจะรู้เลย ว่าไม่เหมือนกัน
2. เลข SN ของแท้จะต้องตรงกับกล่อง ไม่ว่าจะหนีภาษี ประกันร้านหรือ 0 ถ้าไม่ตรง ปลอมครับ !!
3. สติ๊กเกอร์ของแท้จะเป็นสีดำ ของปลอมจะสีเทา ติดยังไม่ค่อยตรงรอยเลย สงสัยจะรีบมาก
4. สติ๊กเกอร์แปะรูน็อต ของปลอมจะมี ของแท้จะไม่มี คาดว่าติดไว้เพื่อห้ามแกะ เดี๋ยวจะรู้ว่าข้างในของปลอม
5. เรื่องรูน็อต อันนี้แอดมินไม่แน่ใจ แต่ล็อตที่แอดมินสั่ง น็อตจะเป็น 4 แฉก ในขณะที่ของปลอมจะเป็น 6 แฉก
ส่วนจอย xbox wireless เป็น 6 แฉกครับ สำหรับน็อต

Image

อีกจุดหนึ่งครับตรงหัว USB จะไม่เหมือนกันครับ
ของแท้จะมีขีดๆ ตรงปลายส่วนของก็อปไม่มีครับ

Image

อันนี้หลังจากเสียบจอยแล้วมาดูที่ไฟกันชัดๆ ครับ
ใครไฟขึ้นแบบนี้ขอแสดงความเสียใจด้วย ก็อปครับ

Image

ส่วนใครไฟชัดแบบนี้ ก็ยินดีด้วยครับ ได้ของแท้แน่ๆ

Image

ขอขอบคุณข้อมูลจากทาง http://pantip.com/topic/31060082 โดยคุณ boyizsleep

Stream on twitch.tv : https://www.twitch.tv/kiroszlol

ZOWIE EC2-A
SteelSeries QcK Heavy
Razer HammerHead V2 + Sound Blaster Omni Surround 5.1
Razer Blackwidow Chroma V2
MSI GE72 2QF Apache Pro

Playing: CS:GO , FO3 , PUBG

Image
Image
พี่แว่น

Re: วิธีตรวจสอบจอย Xbox360 ว่าเป็นของแท้หรือของปลอม !!

Unread postby พี่แว่น » Fri 01 Nov 2013 3:06 pm

โอ้ว ของพี่แว่นของแท้ รอดไป
Image
princel3ank
MASTER GUARDIAN I
MASTER GUARDIAN I

Re: วิธีตรวจสอบจอย Xbox360 ว่าเป็นของแท้หรือของปลอม !!

Unread postby princel3ank » Fri 01 Nov 2013 3:18 pm

อยู่ยากจริงๆ เล่นทำซะเหมือนเลย :96
Codename : N!ghtMare`
Mouse : Steelseries Sensei Fnatic
HeadSet : Sennheiser PC 350 + Soundcard Fiio D5
MousePad : Steelseries Qck Heavy
Keyboard : Steelseries 7G
Accessories : Mouse Bungee | Tt HYPERION | Razer Messenger
Vibrato
SILVER III
SILVER III

Unread postby Vibrato » Fri 01 Nov 2013 5:41 pm

เยี่ยมครับ ให้ความรู้กับท่านที่กำลังจะซื้อจอยด้วย
System = i7 4790K | GIGABYTE GA-Z97X-Gaming G1 WIFI-BK | ASUS GTX 670 OC 4 Way SLI
Mouse = Logitech G9x
Keyboards = steelseries 6Gv2
Mouse pad = Steelseries 4HD | Qck+ Fnatic | Qck Heavy
Mouse cable management = Razer Armadillo v1
Headphone = Sennheiser HD 530 II | Logitech G35 | CM STORM SIRUS | 5Hv2 | Siberia V2
เศรษฐีเรือทอง
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby เศรษฐีเรือทอง » Fri 29 Nov 2013 9:10 am

อยากรู้ว้าแบบไร้สาย กับมีสายมันต่างกันไหมครับ
แล้วไร้สายจะหน่วงไหมครับ หรือลื่นหัวแตก
Mouse : Gview M7 Gaming Mouse
Mouse Pad : Steelseries Qck+ Limited Edition
Headphone : Steelseries SIBERIA V2 Frost Blue
Keyboard : Gview K7 Gaming Keyboard
Accessory : Microsoft XBOX 360 Slim Wireless Controller
VGA : GIGABYTE HD 7770 OC Edition
JinNy

Unread postby JinNy » Fri 29 Nov 2013 12:09 pm

เศรษฐีเรือทอง wrote:อยากรู้ว้าแบบไร้สาย กับมีสายมันต่างกันไหมครับ
แล้วไร้สายจะหน่วงไหมครับ หรือลื่นหัวแตก
มีคนรู้จักใช้แบบไร้สายอยู่เหมือนกันค่ะ ไม่มีอาการหน่วงนะคะ ลื่นเหมือนกัน ส่วนเรื่องของน้ำหนักจะค่อนข้างหนักกว่าจอยมีสายเพราะว่า ต้องใช้ถ่านค่ะ :13
Image[/center]
เศรษฐีเรือทอง
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby เศรษฐีเรือทอง » Fri 29 Nov 2013 6:21 pm

JinNy wrote:
เศรษฐีเรือทอง wrote:อยากรู้ว้าแบบไร้สาย กับมีสายมันต่างกันไหมครับ
มีคนรู้จักใช้แบบไร้สายอยู่เหมือนกันค่ะ ไม่มีอาการหน่วงนะคะ ลื่นเหมือนกัน ส่วนเรื่องของน้ำหนักจะค่อนข้างหนักกว่าจอยมีสายเพราะว่า ต้องใช้ถ่านค่ะ :13
ขอบคุณครับ
Mouse : Gview M7 Gaming Mouse
Mouse Pad : Steelseries Qck+ Limited Edition
Headphone : Steelseries SIBERIA V2 Frost Blue
Keyboard : Gview K7 Gaming Keyboard
Accessory : Microsoft XBOX 360 Slim Wireless Controller
VGA : GIGABYTE HD 7770 OC Edition
kolpat1139
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby kolpat1139 » Thu 24 Apr 2014 10:20 am

ผมจะซื้อจอยอะครับช่วยแนะนำร้านให้ผมหน่อยนะครับ :89
tartarkai11
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Unread postby tartarkai11 » Thu 24 Apr 2014 5:06 pm

it city ทุกสาขาครัช ของแท้ชัว ล้านเปอเซ็นต์ครัช :90 :90
KirosZ

Unread postby KirosZ » Thu 24 Apr 2014 5:32 pm

tartarkai11 wrote:it city ทุกสาขาครัช ของแท้ชัว ล้านเปอเซ็นต์ครัช :90 :90
ราคาถูกดีด้วยนะครับ ที่ IT City ขาย อีกอย่าง ดูเหมือนจะประกันเยอะกว่าด้วย เพราะประกันโดย IT City เอง (อาจจะจำผิดนะครับ ใครซื้อลองเช็คดูอีกที)
Stream on twitch.tv : https://www.twitch.tv/kiroszlol

ZOWIE EC2-A
SteelSeries QcK Heavy
Razer HammerHead V2 + Sound Blaster Omni Surround 5.1
Razer Blackwidow Chroma V2
MSI GE72 2QF Apache Pro

Playing: CS:GO , FO3 , PUBG

Image
Image