SteelSeriesThailand

แฉเรื่องการรับประกัน สิ่งที่ทุกคนควรรู้

ใครลองอันไหน เป็นยังไง มาเล่าให้กันฟังครับ
porclick
SILVER ELITE MASTER
SILVER ELITE MASTER
Location: www.fpsshop.com 45/21 Tonkam 2 rd, Thasala , Moung , Chiangmai
Status: Offline

แฉเรื่องการรับประกัน สิ่งที่ทุกคนควรรู้

Postby porclick » Mon 12 Sep 2011 4:52 am

ไม่รู้ว่ามีคนเขียนเรื่องนี้ในบอร์ดรึยังนะ แต่ถ้ามีคนเขียนเรื่องนี้แล้วก็อย่าว่ากันนะครับผมไม่มีเวลาไล่อ่านทุกกระทู้นะครับ

ด้วยเรื่องของเรื่องคือผมมักเจอคำถามซ้ำๆที่ต้องอธิบายซ้ำๆซากๆก็เลยอยากจะเอามาเผยแพร่ให้หลายๆท่านที่ยังไม่ทราบได้รับรู้กันครับ (บทความนี้ผมเขียนใน FPSthailand โดยเฉพาะนะครับถ้าเอาไปใช้อ้างอิงที่ไหนยังไงก็ให้เครดิตผมกับเว็บ http://www.fpsthailand.com ด้วยการวาง link มาที่หน้าบทความ viewtopic.php?f=121&t=21682 นี้ด้วยนะครับ)

เกริ่นก่อนว่าผมทำมาหากินกับการจำหน่ายพวกอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อะไรพวกนี้แหละ หลายท่านคงคุ้นกันดีในบอร์ดซื้อขายแลกเปลี่ยนเกียร์ และทีนี้การขายของดีๆให้กับลูกค้าเนี่ยยากนะครับบางทีคัดสรรของดีมาขายกลับโดนคำถามเชิงเปรียบเทียบซึ่งบางทีผมก็อึ้งๆไม่รู้จะตอบยังไงแบบรักษาน้ำใจกัน บางรายโทรมาถามอะไรแปลกๆผมก็อาจจะตอบกวนๆกลับไปบ้าง(อันนี้ต้องขออภัยเพราะผมยังวัยรุ่นอยู่อ่ะนะ) เรื่องของเรื่องคือหลายท่านอาจจะมีข้อสงสัยกันบ้างใช่ไหมว่าการรับประกันสินค้าทำไมมันต้อง 1ปี ,3ปี ,5ปี ,Lifetime หรือ L/T (ตลอดอายุการใช้งาน) ถ้าสงสัยผมจะอธิบายให้ฟัง ...แต่ถ้าไม่สงสัยข้ามไปเลยก็ได้ครับ

การรับประกันสินค้านั้นเป็นความรับผิดชอบของผู้ผลิตสินค้าครับ จริงๆมันก็โยงไปถึงเรื่องของข้อกฎหมายซึ่งผู้ผลิตต้องทำตาม แต่จริงๆแล้วการรับประกันเป็นการลดปัญหาข้อพิพาทขั้นต้นเพื่อให้มันจบตรงขั้นตอนการรับของเคลมก็เท่านั้นแหละครับง่ายๆไม่ต้องคิดอะไรลึกซึ้ง

โดยการรับประกันสินค้าประเภทอุปกรณ์คอมพิวเตอร์หรืออุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์นั้นผมแบ่งเป็นกลุ่มได้ 3 กลุ่มดังนี้ครับ
  • รับประกันระยะสั้น - เป็นสินค้าที่มีอายุการใช้งานสั้น เช่น DVD-Writer เป็นต้น พวกนี้ก็จะประกันประมาณ 3-6 เดือน
  • รับประกันระยะยาว - เป็นสินค้าที่มีอายุการใช้งานค่อนข้างยาวพวก gaming gear ที่ชาว FPS thailand ใช้กันอยู่ก็อยู่ในกลุ่มนี้ครับ มีอายุการรับประกันตั้งแต่ 1 ปีขึ้นไปจนถึง 3 ปี ...สินค้าบางอย่างอาจจะรับประกันถึง 5 ปีเช่น PSU ยี่ห้อดีๆนะครับ
  • รับประกันตลอดอายุการใช้งาน - เป็นสินค้าที่มีอายุการใช้งานยาวนาน ระยะเวลาการรับประกันจะสิ้นสุดเมื่อสินค้าหยุดผลิตไปแล้ว 1 ปี หลังจากมีการประกาศเลิกผลิต EOL (EOLย่อมาจาก end of line หรือการหยุดสายการผลิต)
:99 สังเกตข้อ 3 ให้ดีๆนะครับ ผมขออธิบายเพิ่มเติม การรับประกันตลอดอายุการใช้งาน คือ การรับประกันตลอดอายุการผลิตสินค้าในรุ่นนั้นๆ แต่ถ้าหากเลิกผลิตเมื่อไหร่นับไปอีก 1 ปี การรับประกันของคุณจะสิ้นสุดทันที โดยในระหว่าง 1 ปีนั้น หากสินค้ามีปัญหา
  • ในกรณีถ้ายังมีสินค้าอยู่ในสต๊อก คุณสามารถเคลมได้สินค้ารุ่นเดิมกลับไป
  • ในกรณีสินค้ารุ่นนั้นไม่เหลือจะให้เคลมแล้ว คุณก็จะได้ข้อเสนอในการเปลี่ยนเป็นสินค้ารุ่นใหม่แทนแต่ต้องเพิ่มเงินส่วนต่างตามค่าเสื่อมราคาสินค้านั้นๆเทียบกับสินค้าตัวใหม่ หรือโชคดีจัดๆก็ได้เคลมตัวใหม่ไปเลยฟรีๆ
  • ในกรณีที่ไม่มีสินค้าประเภทเดียวกันทดแทน ก็จะได้คืนเป็นเงินโดยคิดค่าเสื่อมราคาสินค้า หรือแลกเปลี่ยนเป็นสินค้าประเภทอื่นแทน
ถึงต้องนี้ผมก็จะอธิบายเพิ่มอีกหน่อยว่า สินค้า L/T ส่วนใหญ่ มักจะเป็นสินค้าที่มีสายการผลิตสั้นๆ ทำกากๆออกมาบ้างก็มี ทั้งนี้เพื่อเอาใจตลาดคนชอบของถูก หรือบางทีราคาขายอาจจะไม่ถูกแต่เพื่อเกทับสินค้ายี่ห้ออื่นซึ่งมีการรับประกันแค่ 1-3 ปี ด้วยคำว่า "Lifetime" หรือ "รับประกันตลอดอายุการใช้งาน" ก็แค่นั้นเอง พอคนซื้อเห็นก็จะเปรียบเทียบว่าเฮ้ย ถูกกว่า(ไม่กี่สตางค์)แต่ได้ประกันยาวกว่า ....เสร็จเลย สอยซะเยสซอส (ไม่รู้ว่าใครสะใจ? คนขายหรือคนซื้อ?) ...แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าของที่รับประกัน L/T เชื่อใจไม่ได้นะครับ บางยี่ห้อบางรุ่นอาจจะมีสายการผลิตที่ยาวและรับประกัน L/T ด้วยแบบนี้ก็มีเหมือนกันแต่น้อยครับคงต้องอาศัยว่าต้องติดตามหรือศึกษาให้ดีก่อนตัดสินใจซื้อ

อ่อ มีประกันอีกแบบคือประกันแบบไหม้เคลมได้ ...ส่วนมากเป็นกับ ram ราคาถูกๆ ...มันก็มีประเด็นแบบที่ว่า แต๊บ! ไหม้ควันขึ้นแรมเสีย+เมนบอร์ดเสีย ...ถ้ามันเปลี่ยนได้ทั้งคู่ก็โอเคนะ แต่ถ้าเคลมได้เฉพาะ ram แต่ mainboard เคลมไม่ได้นี่แหละยุ่ง

เขียนมายาวแล้วขอสรุปหน่อยละกัน
สรุปง่ายๆ ต้องดู "คุณภาพสินค้า" เป็นหลักก่อนครับ ส่วนการรับประกันเป็นผลพลอยได้จากคุณภาพสินค้านั่นเอง ส่วนความคุ้มค่าก็ต้องไปคำนวณเอาเองว่ามันคุ้มกับที่คุณจ่ายหรือเปล่า ของบางอย่างราคาแพงแต่ได้ความแตกต่างด้านประสิทธิภาพหรือลูกเล่นที่เพิ่มขึ้นมาถ้าคุณได้ใช้ความแตกต่างนั้นให้เป็นประโยชน์มันก็คุ้มค่า และการรับประกันสินค้าก็เช่นกันหากซื้อไปใช้โดยไม่มีปัญหาต้องเคลมเลยนั่นแหละถึงจะเรียกว่าซื้อแล้วได้ใช้อย่างคุ้มค่า คิดดูง่ายๆจ่ายแพงกว่าตอนซื้อเพียงไม่กี่ร้อยบาทเพื่อของที่มีคุณภาพมากกว่าถึงประกันมันจะดูน้อยแต่ก็อาจจะคุ้มค่ากว่าการต้องกลับเอาของไปเคลมอีกรอบนะครับ อย่าลืมว่าเดี๋ยวนี้มันต้องมีค่าเดินทาง ค่าเชื้อเพลิง ค่าอาหาร ค่าที่จอดรถ.. เยอะนะ (แล้วคิดดูถ้ามันเสียหลายรอบล่ะ?..)

ทีนี้คงเข้าใจเรื่องการรับประกันสินค้ามากขึ้นนะครับ เอาไว้ว่างๆถ้ามีอะไรในใจหรือมีข้อมูลอะไรใหม่ๆก็จะมาเพิ่มเติมให้อีกครับ

ปล.ถ้ามีข้อมูลอะไรที่ผมพิมพ์ผิดพลาดยินดีรับคำติชมนะครับ หรือถ้ามีข้อมูลอะไรที่แตกต่างก็ช่วยกันบอก ช่วยกันเล่า จะได้เป็นประโยชน์แก่ส่วนรวมครับ
Last edited by KirosZ on Tue 04 Oct 2011 4:29 am, edited 4 times in total.

beesf
SILVER II
SILVER II

Re: แฉเรื่องการรับประกัน สิ่งที่ทุกคนควรรู้

Postby beesf » Mon 12 Sep 2011 6:54 am

ตามข้อ 3 ยกตัวอย่าง เช่น RAM บางรุ่นบางยี่ห้อ warranty L&T ส่วนมากที่เจอเป็นของ Kington
Last edited by beesf on Mon 12 Sep 2011 6:56 am, edited 1 time in total.
hongtaok2
SILVER I
SILVER I

Re: แฉเรื่องการรับประกัน สิ่งที่ทุกคนควรรู้

Postby hongtaok2 » Mon 12 Sep 2011 3:00 pm

+10 ขอบคุณคับ มีความรู้มากขึ้น :91 :91
Last edited by hongtaok2 on Mon 12 Sep 2011 3:08 pm, edited 1 time in total.
Game : Point Blank
Name:[email protected]
Team: N/A

Mouse : Razer DeathAdder 3.5G
Mouse Pad :Razer Goliathus Spd
Keyboard : -
Headset : Siberia V1
Accessory : -
i-pi
SILVER I
SILVER I

Postby i-pi » Mon 12 Sep 2011 4:17 pm

โอ้วดีครับ เป็นประโยช์นต่อผู้บริโภค
ImageImageImage
valhalove
กูรูในบอร์ดนี้
กูรูในบอร์ดนี้

Postby valhalove » Mon 12 Sep 2011 6:07 pm

คิดเหมือนกันเปะตรง
"อ่อ มีประกันอีกแบบคือประกันแบบไหม้เคลมได้ ...ส่วนมากเป็นกับ ram ราคาถูกๆ ...มันก็มีประเด็นแบบที่ว่า แต๊บ! ไหม้ควันขึ้นแรมเสีย+เมนบอร์ดเสีย ...ถ้ามันเปลี่ยนได้ทั้งคู่ก็โอเคนะ แต่ถ้าเคลมได้เฉพาะ ram แต่ mainboard เคลมไม่ได้นี่แหละยุ่ง"

ตอนกำลังไปเลือกซื้อแรม ก็พูดกับแฟนแบบนี้เหมือนกัน :17
Last edited by valhalove on Mon 12 Sep 2011 6:07 pm, edited 1 time in total.
Origin User : CHR-A
Steam User : CHR-A
นานๆ เข้ามาที นะครับ อยากปรึกษาหรือสอบถาม พูดคุย ก็สามารถทักเฟส มาได้เสมอครับ
ยกเว้นเรื่องเงินนะ เพราะผมก็จน 5555+
notoinside
GOLD NOVA II
GOLD NOVA II

Postby notoinside » Mon 12 Sep 2011 7:15 pm

ความรู้เน้นๆ
Run by i7 2600K @5.0GHz + GTX 570 DCii @885MHz
พี่แว่น
MOD ADMIN Everything

Postby พี่แว่น » Mon 12 Sep 2011 8:40 pm

ความรู้เพิ่มๆๆ
Image[/center]
KirosZ

Postby KirosZ » Tue 13 Sep 2011 12:17 am

ขอบคุณมากครับ ปักหมุดไว้หน่อยละกันครับผม
SteelSeries Sensei [RAW]
HyperX FURY XL
HyperX Cloud Core + Sound Blaster Omni Surround 5.1
TESORO LOBERA Spectrum [Kailh 'Red' switch]
MSI GE72 2QF Apache Pro

Playing: CS:GO

Image
Image
Cyrus

Postby Cyrus » Tue 13 Sep 2011 12:21 am

ขอบคุณครับ
Run by : i72600K + GTX 580 + BenQ XL2420T 120Hz
Mouse : SS SENSEI | XAI | MS 3.0 | Mx518 | IMO 1.1| Rz DA TFM
Pad : Qck+ Heavy Fnatic & TYLOO |Rz Goliathus
Keybord : 7G | FILCO | Rz Blackwidow |
H.Set : Roccat Kave | SS Siberia V2 I X-Fi Fatal1ty
cutiemomus
ไก่สัส !!
ไก่สัส !!

Postby cutiemomus » Fri 07 Oct 2011 3:05 pm

Lifetime warranty มันแล้วแต่ ยี่ห้อ / บริษัท นี่คับ
อ้างอิง จาก http://en.wikipedia.org/wiki/Warranty

Cisco ต่อให้อีก 5 ปืหลังเลิกผลิต
HP Networking ตลอดชาติ
Lifetime warranty

A lifetime warranty is usually a guarantee on the lifetime of the product on the market rather than the lifetime of the consumer[1] (the exact meaning should be defined in the actual warranty documentation). If a product has been discontinued and is no longer available, the warranty may last a limited period longer. For example:

the Cisco Limited Lifetime Warranty currently lasts for five years after the product has been discontinued.[2]

HP Networking products lifetime warranties for as long as you own the product. [3]
อันนี้ผมหามาให้

Dcom 3 ปี (หรือเปล่า? ยังอ่านไม่ค่อยเข้าใจ)
http://www.dcom.co.th/service/นโยบายการ ... สินค้า.asp

Synnex 1 ปี
http://www.synnex.co.th/services/warranty/

Com7 1 ปี
http://www.comseven.com/?name=warranty
Image
โมเอะ : โมเอะ : โมเอะ

Return to “Review,พูดคุย : Hardware ส่วนต่างๆ”