SteelSeriesThailand

แกะกล่อง + พาชม Nvidia GeForce GTX1060

ใครลองอันไหน เป็นยังไง มาเล่าให้กันฟังครับ
KirosZ
MOD ADMIN Everything
MOD ADMIN Everything
Status: Online

แกะกล่อง + พาชม Nvidia GeForce GTX1060

Postby KirosZ » Wed 20 Jul 2016 2:11 am

https://www.youtube.com/watch?v=n9ydQeOzORc

สวัสดีครับพี่น้องชาว FPSThailand.com วันนี้ทางเรามีการ์ดจอชิพเซ็ตใหม่ล่าสุดออกมาแนะนำให้ได้ชมกันครับ โดยจะมีการถ่ายวีดิโอในวันที่แกะสินค้าวันแรกด้วย ว่าแพ๊คเกจของ GeForce GTX1060 Founder Edition เป็นอย่างไร กับนลองชมกันได้เลยครับ

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

ระบบที่ใช้ทดสอบ
CPU: Intel Core i7 5960X @ 4.2 GHz
MB: MSI X99A GODLIKE Gaming
RAM: G.Skill RIPJAWS 16GB 2,133 MHz DDR4
VGA: GeForce GTX1060 6GB
PSU: Thermaltake Toughpower 650W 80Plus

Image

Image

Image

เป็นอีกหนึ่งการตอกย้ำการให้ความสำคัญกับ Resolution ที่ยิ่งใหญ่ขึ้น ด้วยการอัด VRAM ลงไปในการ์ดจอรุ่นกลาง-สูง อย่าง GeForce GTX1060 ที่เราเพิ่งได้มาทดสอบกันแบบหมาดๆ ตัวนี้ครับ เรียกได้ว่าเป็นหนึ่งในไม่กี่ตัวที่อยู่ในประเทศไทย และหนึ่งในนั้นก็มาอยู่กับเราครับผม โดยเจ้าตัวนี้อาจจะต้องรีบร้อนทดสอบกันซักนิด เพราะได้มาในช่วงที่ทีมงานเตรียมเดินทางไปงานสำคัญที่ต่างแดนพอดิบพอดี เลยได้แต่ทดสอบกับเกมที่คุ้นเคย ที่ได้เห็นไปข้างต้นครับ โดยเกมต่างๆ ที่เลือกมานั้นก็จะเน้นเป็นเกมที่ดึงเอาประสิทธิภาพการใช้งานเทคโนโลยีบนตัวการ์ดจอ GTX1060 ได้อย่างเต็มที่ ทั้งในมุมของ Technology จาก Nvidia เองและอื่นๆ ก็จะเห็นได้ว่า ค่าเฉลี่ยของเฟรมเรทที่ได้ เป็นที่น่าพอใจ เพราะเราทดสอบกันแบบอัดแน่น ปรับสุดทุกอนู เจ้าน้องเล็กตัวนี้ก็ยังเอาอยู่ได้สบายๆ ในระดับ FullHD 1080p ครับ แต่ก็อาจจะมีสุดทางเดินกับ 1440p ไปบ้าง เป็นระยะๆ ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานกันไป

ทางเราก็เป็นสื่อที่เน้นความเรียบง่าย คงไม่ได้อธิบายตัวเทคโนโลยี หรือโครงสร้างของการ์ดมากมายอะไรมากครับ เน้นอธิบายกันโต้งๆ แบบเพื่อนคุยกัน ว่าซื้อมาแล้วเล่นได้ไหม ไหวที่ระดับเท่าไร เพราะว่าโดยรวมแล้ว GeForce GTX1060 ถือว่าออกมาตบรุ่นพี่อย่าง GTX970 อย่างขาดลอย ทั้งๆ ที่ตัวเลขของมันออกมาแทนรุ่นกลางสูงอย่าง GTX960 นั่นเองครับ แต่ด้วยระดับราคาที่วางไว้ ก็ไม่แปลกใจที่ประสิทธิภาพจะสามารถเอาชนะเหนือ GTX970 ไปได้แบบนี้ครับผม แต่หนึ่งจุดที่เป็นช่องโหว่ให้พูดถึงกันก็คือเรื่องของ SLi ที่ทาง GTX1060 รุ่น Founder Edition ตัวนี้ไม่มีมาให้ และคาดว่า คงจะไม่มีจากตัวโครงสร้างมันเลยครับ ถือว่าเป็นความตั้งใจที่แปลกๆ อยู่สำหรับการตัดสินใจครั้งนี้

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็คงต้องดูกระแสตอบรับของแฟนๆ Nvidia กันอีกครั้งกับการ์ดค่ายต่างๆ ที่จะออกแบบซิงค์ของตัวเองมา และรวมไปถึงราคาสุดท้ายที่จะฟันธงขายในประเทศไทย เพราะว่าประสิทธิภาพในการใช้งานกับเกมใหม่ๆ ย่อมดีขึ้นเสมอ เมื่อมีการพัฒนา driver ให้ลงตัวมากขึ้นนั่นเองครับ

คะแนน:
9.0/10

ขอขอบคุณทาง Nvidia ที่ส่งสินค้ามาให้เราได้ทดสอบกันในครั้งนี้ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=n9ydQeOzORc

Stream on twitch.tv : https://www.twitch.tv/kiroszlol

ZOWIE EC2-A
SteelSeries QcK Heavy
Razer HammerHead V2 + Sound Blaster Omni Surround 5.1
Razer Blackwidow Chroma V2
MSI GE72 2QF Apache Pro

Playing: CS:GO , FO3 , PUBG

Image
Image
NooPan
กูรูในบอร์ดนี้
กูรูในบอร์ดนี้
Status: Offline

Re: แกะกล่อง + พาชม Nvidia GeForce GTX1060

Postby NooPan » Fri 22 Jul 2016 11:06 am

รีวิวด้วยการ"ดม" :90
ถ้าเป็นการ์ดทรง Non ref จะได้เรื่อง Over Clock ด้วยค่า บางยี่ห้อเขา OC มาให้จากโรงงานด้วย ก็อาจจะต้องต่อสายไฟเพิ่มเพราะกินไฟมากขึ้น
ตอนนี้เห็นทาง Deva's Natural เอาของ Zotac มาขายแล้วด้วยค่ะ 1060 OC
Mouse: Cougar 250M
Surface: SteelSeries QCK+: CSGO Edition, Razer Kabuto
Keyboard: CM Storm Quick Fire TK (Red), CM Storm Quick Fire Rapid (Black)
Headset: Sennheiser PC 363D

Return to “Review,พูดคุย : Hardware ส่วนต่างๆ”